DanLuat 2015

Hôn nhân

Chủ đề   RSS   
  • #487924 26/03/2018

    Boithuy6868

    Female
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hôn nhân

    Nay tôi là người Việt Nam! , đã nhập quốc tịch đài loan, hiện nay tôi đã nhập về quốc tịch Việt Nam!, xin hỏi? Tôi có thể kết hôn với bạn trai làm công an không?

     
    962 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #487931   26/03/2018

    tieukhanh95
    tieukhanh95
    Top 150
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2017
    Tổng số bài viết (463)
    Số điểm: 5195
    Cảm ơn: 58
    Được cảm ơn 81 lần


    Về điều kiện kết hôn thì thực hiện theo quy định chung tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014:

    Điều 8. Điều kiện kết hôn
     
    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
     
    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
     
    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
     
    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
     
    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
     
    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

    Và đặc biệt kết hôn với người trong ngành công an là một đặc thù, hiện tại chưa có văn bản nào công khai nói rõ về vấn đề này. Do đó, bạn và bạn trai phải liên hệ với cơ quan công an để được xem đủ điều kiện để kết hôn hay không.
     
    Báo quản trị |  
  • #507481   14/11/2018

    Theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình thì trường hợp này anh chị đã đủ điều kiện về kết hôn. Tuy nhiên, do đặc thù ngành công an mà có một số văn bản quy định về vấn đề này nhưng không được công bố rộng rãi. Do đó trường hợp này anh chị có thể liên hệ đến thủ trưởng cơ quan của bạn trai để được giải đáp cụ thể, rõ ràng nhất nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #507493   14/11/2018

    thuytrangak
    thuytrangak
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2017
    Tổng số bài viết (536)
    Số điểm: 3955
    Cảm ơn: 75
    Được cảm ơn 71 lần


    Nếu bạn từ đủ 18 tuổi, không bị mất năng lực hành vi dân sự, không thuộc trường hợp cấm kết hôn và 02 người tự nguyện kết hôn thì bạn đã đủ điều kiện để kết hôn rồi. Tuy nhiên, bạn trai bạn là công an nên sẽ có những quy định đặc thù của ngành về trình tự, thủ tục, xét lý lịch...và những quy định này chỉ người trong nội bộ ngành mới biết nên bạn nên hỏ bạn trai mình nha

     
    Báo quản trị |  
  • #507497   14/11/2018

    hailetran
    hailetran
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2017
    Tổng số bài viết (174)
    Số điểm: 2325
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 35 lần


    Ngành công an nhân dân có những đặc thù riêng về vấn đề bí mật và an ninh quốc gia, nên trước khi kết hôn với một người làm công an thì bạn và gia đình bạn sẽ phải thẩm tra lý lịch ba đời. Theo như mình được biết thì những điều kiện cơ bản khi thẩm tra đó là: Gia đình bạn có ai làm tay sai cho chế độ phong kiến không? bố mẹ hoặc bản thân bạn có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù không? Có theo đạo không? Gia đình bạn, bản thân bạn có phải là người dân tộc Hoa, người nước ngoài không ( kể cả đã nhập tịch)
    Trong trường hợp của bạn, theo ý kiến cá nhân mình nghĩ thì bạn không đủ điều kiện kết hôn của ngành công an nhân dân. Nhưng có nhiều yếu tố chỉ có những người trong ngành mới biết, bạn nên hỏi thủ trưởng đơn vị của người yêu bạn đang công tác là rõ nhất.
    Cập nhật bởi hailetran ngày 14/11/2018 12:17:57 CH chưa căn lề
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-