hôn nhân

Chủ đề   RSS   
  • #344519 15/09/2014

    niista

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hôn nhân

    Cho hỏi sinh năm 1997 đã đủ tuổi đăng kí kết hôn chưa vậy?
     
    3237 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #344546   15/09/2014

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn, 
     
    Đối với yêu cầu của bạn, chúng tôi có ý kiến tư vấn như sau:
     
    Theo Khoản 1 Điều 9 Luật Hôn nhân Gia đình 2000 quy định về độ tuổi kết hôn như sau: "Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;"
     
    Theo Điểm 1 Nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP quy định: "Điều kiện kết hôn quy định tại điểm 1 Điều 9 là: "Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên". Theo quy định này thì không bắt buộc nam phải từ đủ hai mươi tuổi trở lên, nữ phải từ đủ mười tám tuổi trở lên mới được kết hôn; do đó, nam đã bước sang tuổi hai mươi, nữ đã bước sang tuổi mười tám mà kết hôn là không vi phạm điều kiện về tuổi kết hôn."
     
    Trường hợp của bạn, bạn sinh năm 1997 nghĩa là đã bước sang tuổi 18. Như vậy, theo những quy định trên, nếu bạn là nữ, bạn đã đủ độ tuổi để kết hôn. Nếu bạn là nam, bạn cần phải chờ đến năm 20 tuổi để được kết hôn theo đúng độ tuổi pháp luật quy định.
     
    Trân trọng.
     
    Ls. Đinh Thị Quỳnh Như

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #346609   25/09/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chào bạn!

    Theo luật hôn nhân gia đình tuổi kết hôn như sau:

    nữ từ 18 tuổi có nghĩa là 17 tuổi + 1ngày

    nam từ 20 tuổi có nghĩa là 19 tuổi + 1 ngày

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn