DanLuat 2015

hôn nhân

Chủ đề   RSS   
  • #323744 17/05/2014

    anhthunguyen1193

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hôn nhân

    Xin luật sư cho em hỏi??

    nếu 1 người nhắn tin và gọi điện nhằm mục đích phá hoại hạnh phúc gia đình người khác và nhằm bôi nhọ danh tiếng của người khác thì sẽ bị hình phạm như thế nào ạ???

    e xin cám ơn!!!

     

     
    2093 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #323874   19/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn! 
    Nếu 1 người có hành vi nhắn tin xúc phạm danh dự, nhân phẩm của bạn bạn có thể giải quyết như sau:
    Bạn lưu lại những tin nhắn, hình ảnh, những tài liệu, chứng cứ khác có liên quan đến việc trên. . .sau đó  làm Đơn tố cáo kèm theo các chứng cứ tài liệu này để gửi đến Cơ quan cảnh sát điều tra Công an cấp huyện để được Cơ quan điều tra triệu tập người đã có hành vi trên (thông qua điều tra qua số điện thoại tin nhắn) để làm việc.
     
    Trường hợp nếu cơ quan điều tra xét thấy những hành vi trên đã xúc phạm nghiêm trọng đến danh dự nhân phẩm thì sẽ khởi tố vụ án hình sự theo điều 121 Bộ luật hình sự, và bạn có quyền yêu cầu bồi thường do danh dự nhân phẩm bị xâm phạm nếu có thiệt hại theo quy định sau.
    Điều 611, BLDS 2005. Thiệt hại do danh dự, nhân phẩm, uy tín bị xâm phạm
    1. Thiệt hại do danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân bị xâm phạm, thiệt hại do danh dự, uy tín của pháp nhân, chủ thể khác bị xâm phạm bao gồm:
    a) Chi phí hợp lý để hạn chế, khắc phục thiệt hại;
    b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút.
    2. Người xâm phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá mười tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định.
    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-