DanLuat 2015

Hôn nhân

Chủ đề   RSS   
  • #309253 13/02/2014

    TranNhien

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:13/02/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hôn nhân

    em có quen và yêu một thanh niên được một thời gian thì anh ấy bảo em làm giấy kết hôn với em. chúng em làm giấy tay không có đi đến phường xã công chứng. được một thời gian thì anh ấy ăn nằm với người khác có con nên phải cưới ( cô ấy chưa được 18tuổi). vậy em có thể dùng giấy kết hôn anh ấy đã đăng ký với em trước đó để kiện anh ấy vi phạm luật hôn nhân với em được không?

     

     
    2294 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #309261   13/02/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

           Chào bạn vấn đề  của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Theo luật hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định:

    "Điều 11: Đăng ký kết hôn

    1. Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền (sau đây gọi là cơ quan đăng ký kết hôn) thực hiện theo nghi thức quy định tại Điều 14 của Luật này.

    Mọi nghi thức kết hôn không theo quy định tại Điều 14 của Luật này đều không có giá trị pháp lý

    Nam, nữ không đăng ký kết hôn mà chung sống với nhau như vợ chồng thì không được pháp luật công nhận là vợ chồng.

    Vợ chồng đã ly hôn muốn kết hôn lại với nhau cũng phải đăng ký kết hôn.

    2. Chính phủ quy định việc đăng ký kết hôn ở vùng sâu, vùng xa."

         Như vậy việc giấy kết hôn viết tay của hai bạn không có giá trị về mặt pháp lý và không được pháp luật công nhận. Nên bạn không thể kiện anh ấy vi phạm luật hôn nhân và gia đình với bạn được.

        Còn việc anh ấy kết hôn với người chưa đủ điều kiện độ tuổi kết hôn do luật định thì sẽ bị cơ quan có thẩm quyền tiến hành xử lý.

       Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    lyquangthanh (14/02/2014)

0 Thành viên đang online
-