DanLuat 2015

HỎI VIỆC CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG ĐỐI VỚI NGƯỜI MANG THAI

Chủ đề   RSS   
  • #211357 04/09/2012

    TRUCNGUYENTHANH

    Female
    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    HỎI VIỆC CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG ĐỐI VỚI NGƯỜI MANG THAI

    Chào luật sư,

    Hiện tại tôi đang làm việc ở công ty TNHH 1 thành viên.....tôi vào làm việc tháng 4/2012 ,nhưng sao đó tháng 6 tôi được nhân sự thông báo được là nhân viên chính thưc của công ty (mặc dù công ty chưa ký hợp đồng lao động với tôi ,nhưng tôi vẫn được hưởng lương chính thức.

    Sau đó tháng 7/2012 công ty đóng bảo hiểm cho tôi. Trước đó tôi đã đóng bảo hiểm ở công ty cũ 7/2011.đến 01/2012 được 6tháng.tôi đã đưa công ty số bảo hiểm cũ để đóng tiếp

    Trong thời gian này tôi đang mang thai .nếu công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với tôi ,thì tôi sẽ được hưởng trợ cấp như thế nào từ công ty,cũng như từ bào hiểm xh mà tôi đã tham gia.nếu tính đến thời điểm này thì thời gian tham gia boat hiêm của tôi đã đủ để tôi được hưởng trợ cấp thai sản từ bảo hiểm không ???

    Xin trả lời giúp tôi,

    Gửi về  email : n.truc.43@gmail.com

    Trân trọng cảm ơn

    Lời nhắn : Bạn nhớ đừng viết chữ IN HOA toàn bài

     

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 05/09/2012 07:19:54 CH Sửa bài từ chữ IN HOA. Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 05/09/2012 07:51:37 SA
     
    3390 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #211713   05/09/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào bạn, khi bạn đang mang thai thì công ty không có quyền chấm dứt hợp đồng với lý do bạn mang thai. Bởi vì họ không được phép nên nếu họ cố tình làm vậy thì họ phải thu hồi quyết định này, do vậy sẽ không có gì để nói về việc bạn được trợ cấp như thế nào.

    Để được hưởng trợ cấp thai sản thì bạn phải đóng BHXH ít nhất 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con

     
    Báo quản trị |  
  • #211716   05/09/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1120 lần
    Lawyer

       Chào bạn! Trường hợp trên của bạn tôi tư vấn như sau:

       Theo quy định tại Khoản 3 Điều 111 Bộ luật lao động hiện hành quy định như sau:

       3– Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động nữ vì lý do kết hôn, có thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp doanh nghiệp chấm dứt hoạt động.

    Trong thời gian có thai, nghỉ thai sản, nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi, người lao động nữ được tạm hoãn việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, kéo dài thời hiệu xem xét xử lý kỷ luật lao động, trừ trường hợp doanh nghiệp chấm dứt hoạt động.

       Do vậy nếu công ty mà Đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động với bạn trong thời gian bạn mang thai là vi phạm quy định đã viện dẫn bạn có thể khởi kiện ra tòa yêu cầu tòa án tuyển hủy Quyết định đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động và nhận bạn lại làm việc tại công ty. Nếu bạn không muốn làm việc tại công ty đó nữa thì bạn có thể yêu cầu bồi thường bằng tiền.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-