DanLuat 2015

Hỏi vi phạm về quá hạn Đăng ký kê khai thuế!

Chủ đề   RSS   
  • #282592 22/08/2013

    thinhlaw

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/08/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi vi phạm về quá hạn Đăng ký kê khai thuế!

    Một công ty A đăng ký kinh doanh và được cấp phép ngày 18/12/2012. Vì lý do khách quan, người đại diện pháp luật không cư trú tại Tp. HCM từ thời điểm 20/12/2012 do phải chuyển công tác đột xuất (theo quy định kê khai đăng ký thuế ban đầu không được ủy quyền). Đến thời điểm hiện tại, công ty A chưa đăng ký kê khai thuế ban đầu, như vậy:

    1. Công ty A vi phạm Luật Quản lý thuế như thế nào?

    2. Mức phạt với mức bao nhiêu?

    3. Khắc phục hậu quả như thế nào?

    Xin Luật sư, anh chị bên lĩnh vực thuế có thể tư vấn giúp được không?

     

     
    2332 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #293612   26/10/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    Thứ nhất là bạn không nộp hồ sơ đăng ký thuế ban đầu thì sẽ chịu mức phạt như sau:

    Điều 7. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ đăng ký thuế, chậm thông báo thay đổi thông tin so với thời hạn quy định

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 10 đến 20 ngày.

    2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 ngày trở lênài 

    Ngoà ra trong quá trình họat động mà công ty có phát sinh số thuế phải nộp thì có thể bị phạt thêm về tội trốn thuế.

    Xem tại Nghị định 98/2007/NĐ-CP về xử lý vi phạm pháp luật về thuế và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính thuế và Nghị định 13/2009/NĐ-CP

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-