DanLuat 2015

Hỏi về xúc phạm nhân phẩm

Chủ đề   RSS   
  • #223678 02/11/2012

    hjnako

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về xúc phạm nhân phẩm

    Mình có 1 người bạn bị 1 người lập facebook giả để hình bạn mình lên rồi nói những điều xúc phạm đến danh dự của bạn mình. Bạn mình hiện đang rất suy sụp. Xin luật sư cho biết về việc này có thể kiện hay có hình phạt gì không>?

    Cám ơn

     
    4360 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #223871   03/11/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn!

    Sự việc trên, bạn của bạn nên làm Đơn tố cáo về hành vi như bạn trình bày của người bạn kia, kèm theo đường link trên facebook trong đơn, kèm theo những chứng cứ khác chứng minh người gây ra thực hiện việc xúc phạm đến danh dự, nhân phẩm như: Lời khai của người làm chứng - văn bản ghi nhận sự việc xảy ra của những người chứng kiến biết sự việc trên. . .

    Tất cả hồ sơ trên, bạn của bạn gửi tại Công an xã/phường/thị trấn - phô tô kèm theo 1 bộ gửi Cơ quan CSĐT Công an quận/huyện/thành phố thuộc tỉnh/thị xã để được giải quyết đảm bảo quyền bất khả xâm phạm về danh dự, nhân phẩm bạn của bạn nếu bị xúc phạm.

    Theo quy định tại Bộ luật hình sự năm 1999 thì:

     

    Điều 121. Tội làm nhục người khác

    1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm:

    a) Phạm tội nhiều lần;

    b) Đối với nhiều người;

    c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    d) Đối với người thi hành công vụ;

    đ) Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình.

    3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    Ngoài ra, nếu như có thiệt hại thực tế xảy ra, có hành vi trái pháp luật, có mối quan hệ nhân quả giữa thiệt hại xảy ra và hành vi trái pháp luật và có lỗi vô ý hoặc cố ý của người gây thiệt hại thì bạn của bạn có thể được bồi thường thiệt hại do bị xúc phạm đến danh dự, nhân phảm do bị xúc phạm theo điều 611 Bộ luật dân sự.

    Chúc bạn may mắn, trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-