Hỏi về xuất hoá đơn cây con trồng đô thị

Chủ đề   RSS   
  • #510493 20/12/2018

    Hỏi về xuất hoá đơn cây con trồng đô thị

    Cho e hỏi hỏi công ty e chuyên về tư vấn thiết kế, nhưng năm vừa rồi có đăng ký thêm ngành nghề về giống cây trồng. e mua cây con về trồng ( lúc mua là có hoá đơn) giờ cuối năm xuất hoá đơn bán cây con ra vậy cho e hỏi hoá đơn xuất ra này là hoá đơn k chiu thuế đúng không ạ?

     
    1276 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #510559   21/12/2018

    Cho e hỏi công ty e chuyên về tư vấn thiết kế, năm 2018 có đăng ký thêm ngành nghề kinh doanh giống cây trồng. Sau đó công ty e có mua cây con về trồng ( cây bàng, cây lộc vừng...) cuối năm 2018 này bên e có xuất bán một ít cây đã trồng cho công ty khác để trồng ở đô thị. Vậy cho e hỏi khi xuất hoá đơn bán này là hoá đơn không chịu thuế đúng không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #511863   08/01/2019

    DT_DA
    DT_DA
    Top 75
    Male
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (903)
    Số điểm: 17463
    Cảm ơn: 265
    Được cảm ơn 346 lần


    Căn cứ Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật thuế GTGT và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng.
     
    + Tại Khoản 2 Điều 4 quy định đối tượng không chịu thuế:
     
    "2. Sản phẩm là giống vật nuôi, giống cây trồng, bao gồm trứng giống, con giống, cây giống, hạt giống, cành giống, củ giống, tinh dịch, phôi, vật liệu di truyền ở các khâu nuôi trồng, nhập khẩu và kinh doanh thương mại. Sản phẩm giống vật nuôi, giống cây trồng thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT là sản phẩm do các cơ sở nhập khẩu, kinh doanh thương mại có giấy đăng ký kinh doanh giống vật nuôi, giông cây trồng do cơ quan quản lý nhà nước cấp...
    Như vậy thì sản phẩm cây con giống công ty bạn xuất bán ra thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng nên khi bạn xuất hóa đơn ra là hóa đơn không chịu thuế.
     
    Báo quản trị |