Hỏi về xâm nhập gia cư bất hợp pháp

Chủ đề   RSS   
  • #509567 07/12/2018

    ducthaihb

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/12/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về xâm nhập gia cư bất hợp pháp

    Xin chào các anh chị,

    Cho em xin hỏi về trường hợp sau với ạ.

    Em có thuê lại 1 căn nhà và sau đó chia các phòng ra cho thuê lại.

    Và gần đây có 1 bạn nữ tới thuê, có xem phòng, đặt cọc 1tr và chuyển đồ đến phòng rồi. Tuy nhiên, 3 ngày sau khi em làm hợp đồng thì bạn lại không đồng ý với 1 số điều khoản trong hợp đồng và đòi chuyển đi. Em có nói với bạn là ok, vậy em chuyển đi luôn trong ngày mai và sẽ bị mất số tiền cọc là 1tr đồng. Nhưng bạn ấy nhất quyết đòi lại cọc và nói nếu không trả cọc sẽ không chuyển đi, còn doạ sẽ mời phường về giải quyết. 

    Vậy trong trường hợp này em đúng hay sai, và các bạn ấy có vi phạm về tôi xâm nhập gia cư bất hợp pháp không ạ. Vì em là chủ sử dụng hợp pháp của căn nhà, bạn ấy chưa làm hợp đồng thuê nhà với em thì sẽ chưa có quyền ở hợp pháp tại căn phòng đó đúng k ạ? Mong các bác tư vấn giúp em. E cảm ơn!

     
    2023 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #509583   07/12/2018

    GHLAW
    GHLAW
    Top 200
    Male
    Lớp 3

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (351)
    Số điểm: 4787
    Cảm ơn: 425
    Được cảm ơn 210 lần


    Gửi bạn tham khảo!

    Căn cứ theo quy định Bộ luật dân sự 2015

    "...Điều 328. Đặt cọc

    1. Đặt cọc là việc một bên (sau đây gọi là bên đặt cọc) giao cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận đặt cọc) một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi chung là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng.

    2. Trường hợp hợp đồng được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác..."

    Ngoài ra theo quy định tại Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017

    "...31. Sửa đổi, bổ sung khoản 1 Điều 158 như sau: 

    “1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây xâm phạm chỗ ở của người khác, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm: 

    a) Khám xét trái pháp luật chỗ ở của người khác; 

    b) Đuổi trái pháp luật người khác ra khỏi chỗ ở của họ; 

    c) Chiếm giữ chỗ ở hoặc cản trở trái pháp luật người đang ở hoặc người đang quản lý hợp pháp vào chỗ ở của họ; 

    d) Xâm nhập trái pháp luật chỗ ở của người khác...”

    Theo những gì bạn đã trình bày và căn cứ những quy định trên của pháp luật mong bạn có thể đưa ra những giải pháp phù hợp với tình hình hiện tại.

    Chúc bạn sớm giải quyết được vấn đề của mình.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #509629   07/12/2018

    ducthaihb
    ducthaihb

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/12/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Vâng, như vậy họ chưa ký hợp đồng mà vào ở được tính là 

    "Chiếm giữ chỗ ở hoặc cản trở trái pháp luật người đang ở hoặc người đang quản lý hợp pháp vào chỗ ở của họ"   

    Đúng k bác 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ducthaihb vì bài viết hữu ích
    GHLAW (08/12/2018)