Hỏi về việc xét nghiệm chất gây nghiện?

Chủ đề   RSS   
  • #567000 27/01/2021

    khoitrg03

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/01/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về việc xét nghiệm chất gây nghiện?

    Xin chào luật sư, bạn em bị khởi tố về việc "gây rối trật tự công cộng" và sắp ra toà, cho em hỏi trước khi ra toà thì có phải xét nghiệm chất kích thích ko ạ...

     
    209 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoitrg03 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567013   28/01/2021

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1298)
    Số điểm: 11507
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 264 lần


    Việc sử dụng ma túy chỉ bị phạt hành chính không bị truy cứu TNHS.
     
    Căn cứ Bộ luật Hình sự 2015 thì tội gây rối trật tự công cộng như sau:
     
    Điều 318. Tội gây rối trật tự công cộng
     
    1. Người nào gây rối trật tự công cộng gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.
     
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:
     
    a) Có tổ chức;
     
    b) Dùng vũ khí, hung khí hoặc có hành vi phá phách;
     
    c) Gây cản trở giao thông nghiêm trọng hoặc gây đình trệ hoạt động công cộng;
     
    d) Xúi giục người khác gây rối;
     
    đ) Hành hung người can thiệp bảo vệ trật tự công cộng;
     
    e) Tái phạm nguy hiểm.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |