Hỏi về việc viên chức thành lập doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #523252 16/07/2019

    Hỏi về việc viên chức thành lập doanh nghiệp

    Hiện tại, tôi đang là viên chức và rất muốn thành lập công ty TNHH. nhưng theo quy định thì công chức viên chức không được thành lập doanh nghiệp. Vậy tôi muốn hỏi luật sư là có cách nào "lách luật" để tôi có thể lập công ty được không?

     
    951 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn diepanh5610 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #523295   17/07/2019

    luatmanhtin
    luatmanhtin

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2018
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 73 lần


     

    diepanh5610 viết:

     

    Hiện tại, tôi đang là viên chức và rất muốn thành lập công ty TNHH. nhưng theo quy định thì công chức viên chức không được thành lập doanh nghiệp. Vậy tôi muốn hỏi luật sư là có cách nào "lách luật" để tôi có thể lập công ty được không?

     

     

    Chào bạn, với thắc mắc của bạn chúng tôi xin được chia sẻ như sau:

    Khoản 2 Điều 18 Luật Doanh nghiệp 2014 cấm viên chức thành lập hoặc quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam. Tuy nhiên, viên chức được góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã, bệnh viện tư, trường học tư và tổ chức nghiên cứu khoa học tư, trừ trường hợp pháp luật chuyên ngành có quy định khác theo quy định tại khoản 3 Điều 14 Luật Viên chức 2010.

    Như vậy, bạn hoàn toàn có thể góp vốn vào các doanh nghiệp mà không cần phải lách luật bạn nhé!·

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatmanhtin vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/07/2019)
  • #524349   30/07/2019

    luatmanhtin viết:

     

    diepanh5610 viết:

     

    Hiện tại, tôi đang là viên chức và rất muốn thành lập công ty TNHH. nhưng theo quy định thì công chức viên chức không được thành lập doanh nghiệp. Vậy tôi muốn hỏi luật sư là có cách nào "lách luật" để tôi có thể lập công ty được không?

     

     

    Chào bạn, với thắc mắc của bạn chúng tôi xin được chia sẻ như sau:

    Khoản 2 Điều 18 Luật Doanh nghiệp 2014 cấm viên chức thành lập hoặc quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam. Tuy nhiên, viên chức được góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã, bệnh viện tư, trường học tư và tổ chức nghiên cứu khoa học tư, trừ trường hợp pháp luật chuyên ngành có quy định khác theo quy định tại khoản 3 Điều 14 Luật Viên chức 2010.

    Như vậy, bạn hoàn toàn có thể góp vốn vào các doanh nghiệp mà không cần phải lách luật bạn nhé!·

    Cho em hỏi vậy trong trường hợp nếu quy chế tại đơn vị  em ghi nhận rõ là viên chức trong đơn vị không được tham gia góp vốn trong các doanh nghiệp luôn thì em có được góp vốn nữa không? Quy định của đơn vị như vậy có xem là trái với quy định của pháp luật về doanh nghiệp như trên không? Em phải làm như thế nào cho phù hợp?

     
    Báo quản trị |  
  • #523303   17/07/2019

    kj88d
    kj88d
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2019
    Tổng số bài viết (109)
    Số điểm: 854
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 94 lần


    nếu bạn thành lập công ty thì không được nhưng có thể sở hữu công ty tnhh 1tv thông qua nhận chuyển nhượng, pháp luật hiện tại cũng không có giới hạn nào về mức % tối đa mà công chức, viên chức có thể nắm giữ, như vậy bạn có thể nhờ người thân thành lập rồi nhận chuyển nhượng doanh nghiệp lại từ người thân. Sau khi nhận chuyển nhượng bạn nên nhờ người thân quản lý hoặc thuê người khác quản lý thay bạn.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kj88d vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/07/2019)