Hỏi về việc Viên chức chuyển công tác?

Chủ đề   RSS   
  • #555155 19/08/2020

    ntTuyen1973

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về việc Viên chức chuyển công tác?

    Kính gửi Luật sư

    Tôi xin phép được hỏi về nội dung sau:

    Tôi được tuyển dụng vào  một Đơn vị sự nghiệp công lập A từ 01/2000 với Hợp đồng: Viên chức

    Liên tục công tác, đến tháng 7/2019 tôi được Sở Nội Vụ bổ nhiệm chức vụ lãnh đạo (Phó) một đơn vị sự nghiệp công lập khác (B). vậy trường hợp tôi:

    1/Đơn vị sự nghiệp công lập A có phải ra quyết định chấm dứt Hộp đồng lao động không?

    2/Có phải ký hợp đồng lao động với đơn vị B không?

    3/ Đơn vị A có phải chi trả trợ cấp thôi việc không?

    4/ Đến thời điểm này (8/2020) có còn thời hạn để yêu cầu trả trợ cấp thôi việc (nếu có) ?

    Trân trọng.

     
    289 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntTuyen1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #555187   20/08/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1317)
    Số điểm: 7619
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 807 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Khoản 4 Điều 3 Thông tư 03/2019/TT-BNV của Bộ Nội vụ sửa đổi quy định tuyển dụng công chức, viên chức thì:

    “Điều 14. Chấm dứt hợp đồng làm việc trong trường hợp viên chức chuyển công tác đến cơ quan, đơn vị khác

    1. Khi viên chức chuyển đến cơ quan, đơn vị khác thì phải chấm dứt hợp đồng làm việc với đơn vị sự nghiệp đang làm việc và được giải quyết các chế độ, chính sách theo quy định của pháp luật. Trường hợp viên chức được cấp có thẩm quyền đồng ý chuyển đến đơn vị sự nghiệp công lập khác thì không thực hiện việc tuyển dụng mới và không giải quyết chế độ thôi việc.”

    Như vậy, đối với trường hợp viên được cấp có thẩm quyền đồng ý chuyển đến đơn vị sự nghiệp công lập khác thì không giải quyết chế độ thôi việc đối với viên chức này và không được hưởng trợ cấp thôi việc.

    Theo Điều 14 và Điều 15 Thông tư số 15/2012/TT-BNV ngày 25/12/2012 của Bộ Nội vụ hướng dẫn về tuyển dụng, ký kết hợp đồng làm việc và đền bù chi phí đào tạo, bồi dưỡng đối với viên chức, khi viên chức chuyển công tác đến cơ quan, đơn vị khác thì phải chấm dứt hợp đồng làm việc với đơn vị sự nghiệp công lập đang làm việc. Việc chấm dứt hợp đồng làm việc phải được thể hiện bằng văn bản có xác nhận của viên chức và người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập hoặc cơ quan có thẩm quyền ký kết hợp đồng làm việc. Văn bản chấm dứt hợp đồng làm việc được lập thành hai bản, mỗi bên giữ một bản.

    Khi viên chức chuyển đến đơn vị sự nghiệp công lập mới, người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập hoặc cơ quan có thẩm quyền tuyển dụng viên chức phải ký kết hợp đồng làm việc với viên chức và thực hiện chế độ tiền lương phù hợp trên cơ sở căn cứ vào năng lực, trình độ đào tạo, quá trình công tác, diễn biến tiền lương và thời gian đóng bảo hiểm xã hội của viên chức.

    Như vậy, viên chức chuyển đến cơ quan, đơn vị mới phải chấm dứt hợp đồng làm việc với đơn vị sự nghiệp công lập đang làm việc và khi viên chức được đơn vị sự nghiệp công lập mới tuyển dụng bằng hình thức thi tuyển, hoặc xét tuyển, hoặc xét tuyển đặc cách phải ký kết hợp đồng làm việc.

    Việc bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp mới (trước đây gọi là bổ nhiệm ngạch viên chức) có đúng với chức danh nghề nghiệp (ngạch viên chức) ở đơn vị cũ hay không căn cứ vào yêu cầu, vị trí tuyển dụng của đơn vị mới.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/08/2020) ntTuyen1973 (24/08/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/