HỎI VỀ VIỆC TRỪ TIỀN THUẾ TNCN

Chủ đề   RSS   
  • #243075 01/02/2013

    nguyenthinhan199

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 162
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    HỎI VỀ VIỆC TRỪ TIỀN THUẾ TNCN

    thưa luật sư!

    cho tôi hỏi là, tôi ký hợp đồng lao động là cộng tác viên thời hạn 11 tháng với công ty, lương cơ bản là 2.500.000đ, có lương kinh doanh, không được đóng BHXH. công ty trả lương thông qua tài khoản ngân hàng. Hàng tháng công ty trừ 10% tiền thuế TNCN /tổng số lương thực nhận của tôi. Tôi hỏi thì được trả lời đó là quy định của công ty. Vậy cho tôi hỏi công ty làm như thế có đúng luật không? Điều kiện áp dụng khấu trừ thuế TNCN là gì?

    mong luật sư tư vấn và giúp đỡ. tôi xin chân thành cảm ơn

     
    4905 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #243372   04/02/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Thuế thu nhập cá nhân dựa trên cơ sở lấy thu nhập cá nhân đó trừ các chi phí hợp lý và các khoản giảm trừ gia cảnh giảm trừ cá nhân sau đó nhân mức thuế phải đóng.

    Công ty muốn tính thuế phải đảm bảo nguyên tắc trên và các văn bản pháp luật quy định. Tôi không rỏ quy định cty như thế nào nên không thể trả lời cụ thể cho bạn được.

    Thân chào,

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #247897   11/03/2013

    gemini25591
    gemini25591

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/01/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    LS cho e hỏi muốn đóng bổ xung thời gian ngừng đóng bảo hiểm như thế nào?

    Đóng BHXH từ tháng 11/2012 đến tháng 6/2013 nhưng doanh nghiệp mới đóng cho công ty BHXH đến hết năm 2012! liệu e có được hưởng chế độ thai sản k LS

     
    Báo quản trị |  
  • #248223   13/03/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Em liên hệ cơ quan BHXH xin đóng bổ sung, trường hợp công ty đóng trễ hoặc thiếu em phải khiếu nại ngay để đảm bảo em hưởng chế độ BHXH.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    gemini25591 (15/03/2013)
  • #261998   17/05/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6841)
    Số điểm: 79446
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3759 lần


    Gửi bạn nguyenthinhan199!

    Câu hỏi đã lâu và đã được Luật sư trả lời, tôi chỉ xin trao đổi thêm với bạn một chút:

    Theo quy định tại mục số Điều 1 Thông tư 113/2011/TT-BTC ngày 04/8/2011 về việc SỬA ĐỔI, BỔ SUNG THÔNG TƯ SỐ 62/2009/TT-BTC NGÀY 27/3/2009, THÔNG TƯ SỐ 02/2010/TT-BTC NGÀY 11/01/2010 VÀ THÔNG TƯ SỐ 12/2011/TT-BTC NGÀY 26/01/2011.

    Tham khảo Công văn số 4230/TCT-TNCN ngày 14/10/2009 của Tổng cục thuế hướng dẫn khấu trừ thuế TNCN đối với đối tượng là cộng tác viên.

    Theo hai văn bản này, trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo hợp đồng thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.

    Như vậy, thu nhập tháng của bạn nêu trên chính là mức làm căn cứ tạm tính khấu trừ thuế theo Biễu lũy tiến từng phần.

    Bạn tham khảo thêm công văn để biết hướng dẫn cụ thể.

    Thân./.

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |  
  • #281934   19/08/2013

    VanNguyen13
    VanNguyen13

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Về trường hợp này em cũng có khúc mắc.

    Ở công ty cũ của em làm thì em ký hđ cộng tác viên 6 tháng, ký Cam kết thuế TNCN trong năm <48tr. Mỗi tháng em đều nhận lương qua TK NH và không bị trích lại 10% thuế TNCN, không được cty đóng BHXN, em cũng chưa có MST luôn. 

    Như vậy là đúng hay sai ạ? Vì giờ em đang làm ở cty khác và bên em dự định tuyển các bạn ctv, trả lương theo cách đó được không ạ?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #282349   21/08/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Đây là hình thức lách luật nếu bên thuế phát hiện họ sẽ phạt hành chính đối với đơn vị khai báo gian dối này. Việc không cấp mã số thuế TNCN cũng sai quy định.

    Nếu vậy em phải yêu cầu đơn vị làm cho em.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ