Hỏi về việc tranh chấp tài sản thừa kế ?

Chủ đề   RSS   
  • #81502 02/02/2011

    conandoyle

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:01/02/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về việc tranh chấp tài sản thừa kế ?

     Xin chào luật sư!

             Nhân dịp năm mới , tôi xin chúc gia đình luật sư sức khỏe , vạn sự như ý , an khang thịnh vượng , chúc luật sư có nhiều đóng góp cho xã hội hơn nữa!

             Tôi có một vài thắc mắc xin luật sư tư vấn giúp : hiện nay mẹ tôi và 2 anh em tôi đang sống trên mảnh đất do các cụ của bố tôi để lại. Trước đây khoảng gần 50 năm gia đình gồm có ông bà , bố tôi và 3 người
    chú . 

            Khoảng năm 1970, ông tôi chuyển nơi ở lên Hà Nội cùng bà và các chú tôi, bố tôi thì ở lại mảnh đất trên (do là con trưởng). Năm 1991 ông tôi mất , không để lại di chúc tài sản là mảnh đất ... 

            Cách đây khoảng 10 năm , bố tôi đã đi làm sổ đỏ mảnh đất , trên sổ đỏ có ghi tên của bố và mẹ tôi . Năm 2009 bố tôi mất không để lại di chúc ... 

             Vậy bây giờ mảnh đất trên được chia như thế nào? 3 người chú của tôi có được thừa kế không?

    Kính mong luật sư tư vấn giúp tôi! Xin chân thành cảm ơn luật sư!

     
    5329 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #82788   14/02/2011

    lsgiadinh
    lsgiadinh

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/08/2010
    Tổng số bài viết (86)
    Số điểm: 535
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 33 lần


    Chào bạn,

    Dựa trên những thông tin mà bạn cung cấp thì cách nay khoảng 10 năm bố mẹ bạn đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, vì vậy mảnh đất trên thuộc quyền sử dụng của bố mẹ bạn và nó tài sản chung của vợ chồng cho nên về nguyên tắc chia 50/50 có nghĩa là bố bạn 50%, mẹ bạn 50% trị giá mảnh đất trên.

    Năm 2009 bố bạn chết, không có di chúc thì di sản là 50% trị giá mảnh đất này sẽ được thừa kế theo pháp luật. Những người thừa kế theo pháp luật, theo hàng thừa kế thứ nhất đối với di sản của bố bạn theo quy định tại điểm a, khoản 1, Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005 bao gồm:

    “Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết” .

    Tóm lại, những người thừa kế theo pháp luật đối với phần di sản của bố bạn gồm có: bà Nội của bạn (nếu bà còn sống), mẹ bạn, 2 anh em bạn sẽ được thừa kế 50% trị giá mảnh đất. Như vậy cả 3 người chú của bạn không có quyền thừa kế đối với phần di sản của bố bạn để lại.

     

    Nếu có điều chi chưa rõ hoặc cần trao đổi thêm bạn vui lòng liên lạc lại theo địa chỉ email sau: lsgiadinh@gmail.com

    Thân mến chào bạn.

    ____________________
    Luật sư Phạm Hiếu Nghĩa

    VPLS Legal Việt Nam

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsgiadinh vì bài viết hữu ích
    conandoyle (14/02/2011)
  • #82892   15/02/2011

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4573
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 65 lần


    Chào Luật sư!

    Xin Luật sư cho em được hỏi thêm là trong trương hợp nêu trên: "
    Cách đây khoảng 10 năm , #c00000;">bố tôi đã đi làm sổ đỏ mảnh đất , trên sổ đỏ có ghi tên của bố và mẹ tôi . Năm 2009 bố tôi mất không để lại di chúc ... ".

    Việc "bố bạn đó" được cấp sổ đỏ là có đúng pháp luật không?

    Xin hỏi thêm là nếu như việc kiện đòi cơ quan chức năng hủy bỏ thành công GCN quyền sử dụng đất, lúc này mảnh đất thuộc quyền sở hữu của ông nội (có 4 người con), vậy sau khi ông nội chết, không để lại di chúc, sau 10 năm miếng đất đó có được phép chia theo pháp luật không

    Hay là đương nhiên được xem thuộc quyền sở hữu của người đang chiếm hữu sử dụng (ngoại trừ các trường hợp được hướng dẫn tại Nghị quyết 02).

    Xin Luật sư vui lòng trả lời giúp!
    Cảm ơn Luật sư

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  
  • #82923   15/02/2011

    lsgiadinh
    lsgiadinh

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/08/2010
    Tổng số bài viết (86)
    Số điểm: 535
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 33 lần


    Chào bạn,

    Do thông tin bạn Sơn (conandoyle) cung cấp không đầy đủ, nên tôi chỉ căn cứ những nội dung mà bạn Sơn trình bày để trao đổi với bạn ấy dựa trên những nguyên tắc chung nhất, tôi không thể biết cũng như không thể dự đoán hết các tình huống phát sinh cụ thể, chi tiết sẽ như thế nào.

    Bạn có hỏi là việc "bố bạn Sơn" được cấp sổ đỏ là có đúng pháp luật không? Điều này phụ thuộc vào việc đánh giá, thẩm tra và xác minh của Cơ quan có thẩm quyền (UBND quận, huyện) về các điều kiện để bố mẹ bạn Sơn được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCN) dựa trên các quy định của pháp luật tại thời điểm đó.

    Nếu đáp ứng được các điều kiện theo quy định về cấp GCN thì Cơ quan này sẽ cấp GCN cho bố mẹ bạn ấy. Nếu có ai đó tranh chấp cho rằng việc cấp GCN đó là trái quy định của pháp luật thì họ có quyền khiếu nại hoặc khởi kiện yêu cầu Cơ quan đã cấp GCN hủy bỏ, thu hồi GCN đã cấp.

    Xin được trao đổi thêm với bạn về thời hiệu khởi kiện thừa kế là 10 năm kể từ thời điểm mở thừa kế (thời điểm ông Nội của bạn Sơn chết, năm 1991) do vậy hiện nay nếu 3 người chú của bạn Sơn có tranh chấp về thừa kế thì họ cũng đã mất quyền khởi kiện, Tòa sẽ không thụ lý trường hợp do hết thời hiệu khởi kiện.

    Một số nội dung trao đổi cùng bạn,

    Thân mến chào bạn.

    ________________
    Ls.Phạm Hiếu Nghĩa
    VPLS Legal Việt Nam

     
    Báo quản trị |  
  • #84818   23/02/2011

    lj3gjrl
    lj3gjrl

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/02/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn. Tôi trả lời như sau:

    1. Thời hiệu khởi kiện chia di sản thừa kế là 10 năm kể từ... ngày chết. do vậy tính đến thời điểm này hết thời hiệu. Không thể khởi kiện chia di sản thừa kế.

    2. Tuy nhiên có thể khởi kiện chia ts chung. (1 cách lách).
    Do vậy 3 người chú của bạn vẫn có thể đòi đc phần của mình.

    Có vấn đề j cần giải đáp thêm. bạn liên hệ với mình.

    nguyenhuongmanh@gmail.com

    sdt: 0986.739.919.

    Văn phòn luật sư Đức Tín. 73-nguyễn lương Bằng-Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: