Hỏi về việc trả hồ sơ cho người lao động sau khi chấm dứt HĐLD

Chủ đề   RSS   
  • #364498 24/12/2014

    Hongthu200981

    Mầm

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2014
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 730
    Cảm ơn: 66
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về việc trả hồ sơ cho người lao động sau khi chấm dứt HĐLD

    Thưa Luật sư!

    Tôi tên là Nguyễn Thị Huyền, tôi xin hỏi Luật sư một việc như sau:

    Tôi làm việc tại công ty A từ năm 2007. Trong khi thực hiện Hợp đồng lao động lần thứ nhất (có thời hạn 36 tháng) tôi được công ty cấp kinh phí cử đi đào tạo chuyên môn 11 tháng và được cấp chứng chỉ loại khá khi hoàn thành khóa học. Đến tháng 5/2013, do hoàn cảnh gia đình, tôi đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật (vi phạm thời gian báo trước). Khi tôi đến lấy hồ sơ thì không được trả chứng chỉ nói trên vì phía công ty giải thích là Quy chế đào tạo của công ty quy định:

    1.      Người lao động được công ty cử đi đào tạo bằng kinh phí của công ty phải bồi hoàn kinh phí đào tạo theo thời gian còn lại nếu làm việc sau khi hoàn thành khóa học (tính từ ngày tốt nghiệp) chưa đủ 60 tháng;

    2.      Khi người lao động không còn làm việc tại công ty sẽ không được trả văn bằng, chứng chỉ mà công ty đã dùng kinh phí cử đi đào tạo.

    Vì vậy, tôi xin hỏi Quy chế đào tạo của công ty A có vi phạm pháp luật không ?

    Xin chân thành cảm ơn.

     
    5795 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #364724   25/12/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9873)
    Số điểm: 55918
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3689 lần
    Lawyer

    Chào em.

    Điều 43 Bộ luật lao động có quy định về  Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật như sau:

    1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động . Như vậy, nếu em đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái luật thì phải bị công ty xử lý theo quy định nói trên. Về chứng chỉ đạo tào là chứng chỉ công ty cử em đi học chứ không phải bằng cấp riêng của em có trước khi vào làm việc tại công ty nên theo quy định của công ty là không trả lại và em cũng đã biết trước như vậy thì em cũng ko cần lấy để làm gì. Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    Hongthu200981 (26/12/2014)
  • #364979   26/12/2014

    Hongthu200981
    Hongthu200981

    Mầm

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2014
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 730
    Cảm ơn: 66
    Được cảm ơn 1 lần


    Em chân thành cảm ơn Luật sư đã tư trả lời em ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #365081   27/12/2014

    khacdo75
    khacdo75

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/08/2014
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 208
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn!

    Tôi có ý kiến về câu hỏi của bạn như sau: 

    Theo Khoản 1, Điều 62 Bộ luật Lao động 2012 thì: "Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do đối tác tài trợ cho người sử dụng lao động."

    Nội dung của hợp đồng đào tạo nghề phải có nội dung theo khoản 2, Điều 62:

    a) Nghề đào tạo;

    b) Địa điểm đào tạo, thời hạn đào tạo;

    c) Chi phí đào tạo;

    d) Thời hạn người lao động cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo;

    đ) Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;

    e) Trách nhiệm của người sử dụng lao động.

    Như vậy luật bắt buộc giữa chị và Cty A phải ký Hợp đồng đào tạo nghề. Nếu không ký hợp đồng hoặc có hợp đồng nhưng nội dung không có thỏa thuận về chi phí đào tạo, trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo,... thì cũng không có cơ sở để buộc trách nhiệm của người lao động về chi trả kinh phí đào tạo...

    Về chứng chỉ đạo tạo: mặc dù chị đi học từ kinh phí của cty, nhưng chứng chỉ này được cấp cho chị (mang tên chị), do đó về nguyên tắc nó là của chị. Nếu chị và cty A đã giải quyết xong hậu quả pháp lý về đơn phương chấm dứt hợp đồng trái luật (về bồi thường, chế độ lương, phụ cấp, kinh phí đào tạo,...) thì Cty A phải trả lại chứng chỉ cho chị. 

    Tham khảo thêm khoản 1, Điều 20 BLLĐ: Người sử dụng lao động không được giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.

    Chị có thể khiếu nại việc này lên Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội quận, huyện nơi có trụ sở của Cty A.

    Chúc chị thành công.

    Luật gia Đoàn Khắc Độ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khacdo75 vì bài viết hữu ích
    Hongthu200981 (29/12/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com