DanLuat 2015

Hỏi về việc tòa quyết định tài sản đúng hay sai

Chủ đề   RSS   
  • #128478 06/09/2011

    oanhbuonho

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về việc tòa quyết định tài sản đúng hay sai

    Kính thưa luật sư, Vợ chồng tôi ly hôn năm 2011. Tôi có 2 chiếc xe máy đều đứng tên của tôi nhưng mua sau khi kết hôn. Năm 2010 vì thiếu tiền nên tôi có bán 1 chiếc để giải quyết công việc với giá 7tr. Nhưng tòa lại tuyên án rằng số tiền đó tôi vẫn vản đền bù cho vợ tôi, vậy đứng hay sai ạ?
     
    2540 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #128651   07/09/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8611)
    Số điểm: 48287
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2384 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    Tòa tuyên như vậy là đúng: Xe gắn máy được mua trong thời gian hôn nhân thì theo quy định tại điều 27 Luật hôn nhân gia đình là tài sản chung của hai vợ chồng mặc dù khi đi đăng ký chỉ đứng tên bạn.
    Do bạn đã bán xe để chi dùng mục đích riêng nên nay ly hôn bạn phải trả lại cho vợ bạn 1/2 số tiền đã bán xe
    Thân ái

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    oanhbuonho (08/09/2011)
  • #129525   10/09/2011

    trachanh19
    trachanh19
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2011
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 53 lần


    #f9fafc;">

    #0070c0;">Chào anh NguyenNhatTuan
    Tình huống của bạn nói trên chưa rõ ràng, nên theo em, nếu tư vẫn như anh thì mọi người sẽ hiểu là trong thời kỳ hôn nhân, vợ, chồng không có tài sản riêng.
    Theo Điều 32 Luật HN&GĐ:
    "Điều 32. Tài sản riêng của vợ, chồng

    1. Vợ, chồng có quyền có tài sản riêng.

    Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 và Điều 30 của Luật này; đồ dùng, tư trang cá nhân.

    2. Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung."
    - Nếu chiếc xe gắn máy đó bạn oanhbuonho mua bằng tài sản riêng của mình thì bạn ấy không phải bồi bù cho  vợ.
    - Nếu mua xe bằng tài sản chung của vợ chồng thì phải đền bù.

    Em nghĩ trường hợp của bạn ấy là mua xe bằng tài sản chung của vợ chồng. Tuy nhiên, em vẫn muốn giải thích rõ hơn, vì nếu đã mua bằng tiền chung của vợ chồng, thì chiếc xe mang tên ai cũng là tài sản chung cả. 

    094 350 0575

    lishiliang19@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #128863   08/09/2011

    oanhbuonho
    oanhbuonho

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    nhờ tư vấn

    Kính chào luật sư, mong luật sư tư vấn cho tôi vẫn đề sau đây:

    Tôi và vợ tôi chung sống từ năm 2005 và đã có con nhưng giấy đăng ký kết hôn làm vào năm 2007 vậy theo pháp luật thì công nhận vợ chồng hợp pháp từ lúc nào ?

    -Trước khi kết hôn tôi có 1 số tài sản riêng gồm: 1 rẫy cà phê, 1 lô đất có diện tích 1300m2 và 1 căn nhà xây cấp 4 có diện tích 50m2. Còn cô ấy lằm nghề buôn bán có 1 ki ôt ở chợ là tài sản riêng. Nay ly hôn cô ấy lại đòi chia số tài sản là lô đất và căn nhà, việc đó đúng hay sai? Thêm nữa, cô ấy còn kê khai là tôi có giữ số tài sản 3.9 tấn cà phê là thu nhập của tôi từ rẫy cà phê nhưng sự thật thì thu nhập mỗi năm tôi đều dùng hết. Mặc dù không có nhưng tòa sơ thẩm vẫn tuyên án tôi phải đền bồi cho cô ấy 30 triệu đồng trong số tài sản ấy, vậy đúng hay sai?

    Tôi xin chân thành cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #130631   14/09/2011

    lsthanhthy
    lsthanhthy
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3978
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 90 lần



    Nguyên tắc bất di bất dịch khi xử án "Án tại hồ sơ". Quyết định của bản án là kết quả Hội đồng xét xử khi nghiên cứu các tình tiết của hồ sơ vụ án.
    Luật sư chỉ tư vấn dựa vào các tình tiết của người yêu cầu tư vấn nêu.

    Còn khi bản án mà Tòa đã tuyên, với tư cách luật sư chúng tôi phải tôn trọng.
    Chỉ khi nào chúng tôi trực tiếp tham gia tố tụng với tư cách là luật sư bảo vệ quyền lợi cho bạn. Chúng tôi mới có thể hiểu rõ các tình tiết của vụ án. Khi đó, chúng tôi mới có căn cứ đưa ra các nhận định về bản án đã tuyên.

    Mong bạn thông hiểu.

    Thân ái

    Ls. Phan Thanh Thy
    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    Luật sư Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    ls.thanhthy@gmail.com

    ls.phanthanhthy@gmail.com

    (08) 38302 695 - 0903 01 01 58

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-