Hỏi về việc tính toán diện tích đất đền bù giải phóng mặt bằng

Chủ đề   RSS   
  • #214943 20/09/2012

    shiva2610

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/02/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về việc tính toán diện tích đất đền bù giải phóng mặt bằng

     

    Xin chào luật sư.

    Hiện tại nhà tôi đang trong diện giải phóng mặt bằng tại phường Phương Liệt, Quận Thanh Xuân, Hà Nội.  Diện tích đất nhà tôi là 110 m2. Nhưng bên đền bù chỉ xác định 90m2 là đất ở đền bù 100%, còn lại chị đền bù 20% ( theo hạn mức giao đất ở 2011). Tôi ko rõ họ xác định như vậy có đúng không ?

    Xin cảm ơn

    Cập nhật bởi shiva2610 ngày 20/09/2012 04:12:00 CH
     
    10618 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #215025   20/09/2012

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (455)
    Số điểm: 2781
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 220 lần
    Lawyer

    Luật sư Nguyễn Đức Long - Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Chào anh chị!

    - Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 17 Quyết định số108/2009/QĐ-UBND ngày 29 tháng 09 năm 2009 của UBND thành phố Hà Nội về bồi thường, hỗ trợ đối với đất sử dụng ổn định trước ngày 15 tháng 10 năm 1993:

    "a. Trường hợp hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất để làm nhà ở và không thuộc một trong các trường hợp sử dụng đất vi phạm quy định tại các điểm a, b, c, d, đ khoản 5 Điều 7 của bản quy định này thì người đang sử dụng đất được bồi thường bằng giá đất ở đối với phần diện tích nằm trong hạn mức công nhận đất ở theo quy định hiện hành (hạn mức được tính trên toàn bộ diện tích thực tế đang sử dụng của một chủ sử dụng đất) nhưng không vượt diện tích đất ở thực tế thu hồi.

    Phần diện tích vượt hạn mức công nhận đất ở và phần diện tích đất nông nghiệp, vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở bị thu hồi nhưng không được công nhận là đất ở (nếu có) thì được bồi thường, hỗ trợ về đất theo quy định đối với đất nông nghiệp, vườn, ao trong cùng một thửa đất có nhà ở của một chủ sử dụng đất theo quy định tại khoản 2 Điều 13 của bản quy định này".

    - Theo quy định tại khoản 2 Điều 13 Quyết định số108/2009/QĐ-UBND ngày 29 tháng 09 năm 2009 của UBND thành phố Hà Nội về bồi thường, hỗ trợ đối với đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân:

    "2. Đất nông nghiệp, vườn, ao trong cùng một thửa đất có nhà ở của hộ gia đình, cá nhân trong khu dân cư không được công nhận là đất ở; đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở riêng lẻ; đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở dọc kênh mương và dọc tuyến đường giao thông, có đủ điều kiện được bồi thường theo quy định, khi Nhà nước thu hồi thì ngoài việc được bồi thường theo giá đất nông nghiệp trồng cây lâu năm quy định tại bảng giá đất ban hành hàng năm còn được hỗ trợ bằng tiền theo quy định sau:

    a) Mức hỗ trợ:

    a.1. Bằng 70% giá đất ở trong cùng thửa đất có nhà ở của hộ gia đình, cá nhân sử dụng trước ngày 15/10/1993 và có một trong các điều kiện được bồi thường theo giá đất ở;

    a.2. Bằng 40% giá đất ở trong cùng thửa đất có nhà ở của hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất ở không có giấy tờ từ ngày 15/10/1993 đến trước ngày 01/7/2004 và có một trong các điều kiện được bồi thường theo giá đất ở.

    b) Diện tích hỗ trợ tính theo diện tích thực tế bị thu hồi nhưng tối đa không quá 05 lần hạn mức giao đất ở mới tại địa phương".

    Như vậy, đối với phường Phương Liệt, Quận Thanh Xuân, thành phố Hà Nội áp dung bồi thường 90m2 với giá đất ở, diện tích đất còn lại được bồi thường theo giá đất nông nghiệp trồng cây lâu năm quy định tại bảng giá đất do UBND thành phố Hà Nội ban hành hàng năm là phù hợp với quy định của pháp luật.

    Thân!

    Cập nhật bởi luatsuduclong ngày 21/09/2012 12:33:31 SA

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (024)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuduclong@gmail.com; luatsuductin@gmail.com

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 024.3533.5036 hoặc Email: luatsuduclong@gmail.com

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduclong vì bài viết hữu ích
    shiva2610 (21/09/2012)
  • #215084   21/09/2012

    shiva2610
    shiva2610

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/02/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sư đã trả lời.

    trong hạn mức công nhận đất ở theo quy định hiện hành (hạn mức được tính trên toàn bộ diện tích thực tế đang sử dụng của một chủ sử dụng đất) nhưng không vượt diện tích đất ở thực tế thu hồi.".

    Theo tôi đọc thì chỉ có quy định về hạn mức giao đất ở chứ ko thấy quy định về hạn mức công nhận đất ở. Nếu chỉ công nhận diện tích đất ở đến 90 m2 thì từ 2009 trở về sau, các nhà có diện tích như thế nào trong Hà Nội cũng chỉ được coi 90 m2 là diện tích đất ở, còn lại ko phải, vậy thì những nhà đã xây dựng có diện tích lớn hơn 90m2 đã xây dựng đều trở thành trái luật phải ko ? Vì 90 m2 đất ở mới được xây nhà, còn quá 90m2 thì ko phải đất ở nên ko được xây nhà ở trên đó. Tôi hiểu thế có gì sai ko ?

    Xin cảm ơn

    Cập nhật bởi shiva2610 ngày 21/09/2012 08:41:22 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #215198   21/09/2012

    shiva2610
    shiva2610

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/02/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Diện tích đất nhà mình là 110 m2, sử dụng ko tranh chấp từ 1980 trở lại đây - đất ở - đóng thuế đầy đủ, ở đây bên đền bù chỉ vin vào hạn mức giao đất ở là 90 m2 để không đền bù phần còn lại cho nhà mình theo đúng giá quy định. Như vậy việc này có trái với luật pháp ko ?

    Và cho mình hỏi thêm, có văn bản nào quy định về hạn mức đất ở ko ?

    Thanks

     
    Báo quản trị |  
  • #215319   22/09/2012

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (455)
    Số điểm: 2781
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 220 lần
    Lawyer

    Hỏi về việc tính toán diện tích đất đền bù giải phóng mặt bằng

    Chào anh chị!

    Như tôi đã trình bày ở trên theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 17 Quyết định số108/2009/QĐ-UBND ngày 29 tháng 09 năm 2009 của UBND thành phố Hà Nội về bồi thường, hỗ trợ đối với phần diện tích nằm trong hạn mức công nhận đất ở. Có thể anh chị chưa đọc kỹ.

    Việc áp dung bồi thường 90m2 với giá đất ở, diện tích đất còn lại được bồi thường theo giá đất nông nghiệp trồng cây lâu năm quy định tại bảng giá đất do UBND thành phố Hà Nội ban hành hàng năm là phù hợp với quy định của pháp luật.

    Anh chị tìm đọc Quyết định19/2012/QĐ-UBND ngày 08 tháng 08 năm 2012 của UBND thành phố Hà Nội quy định về hạn mức giao đất ở mới; công nhận đất ở đối với trường hợp thửa đất trong khu dân cư có đất ở và vườn, ao liền kề; kích thước, diện tích đất ở tối thiểu được tách thửa cho hộ gia đình, cá nhân trên địa bàn thành phố Hà Nội.

    Thân ái!

    Cập nhật bởi Xmen-8711 ngày 22/09/2012 12:07:43 CH sửa tiêu đề Cập nhật bởi luatsuduclong ngày 22/09/2012 12:11:13 SA

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (024)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuduclong@gmail.com; luatsuductin@gmail.com

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 024.3533.5036 hoặc Email: luatsuduclong@gmail.com

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduclong vì bài viết hữu ích
    shiva2610 (24/09/2012)
  • #215754   24/09/2012

    shiva2610
    shiva2610

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/02/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sư đã trả lời câu hỏi của tôi.

     
    Báo quản trị |