DanLuat 2015

Hỏi về việc thanh toán tiền phép năm cho người lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #201676 18/07/2012

    sarahoanh

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về việc thanh toán tiền phép năm cho người lao động?

    Chào Luật sư,

    Nhờ luật sư tư vấn giúp về vấn đề tính số ngày của phép năm tương ứng với số ngày làm việc ạ?

    Người lao động làm đủ tròn 1 tháng mới được 1 ngày phép năm ( đối với người lao động được 12 ngày phép) hay sao ạ?

    Ví dụ: ông A ký HĐLĐ ngày 14/6/2012 thì đến ngày 18/7/2012 (ông A được 1tháng 3 ngày làm việc), số ngày phép năm của ông A là bao nhiêu ạ?

    Có văn bản nào quy định vấn đề này không ạ?

    Xin Cảm ơn!

     

     
    4137 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #201744   18/07/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, quy định ở Thông tư 7-LĐTBXH/TT năm 1995 như sau

    2. Nghỉ hàng năm

    a) Thời gian để tính nghỉ hàng năm là theo năm dương lịch:

    - Nếu người lao động có thời gian làm việc đủ 12 tháng kể cả thời gian được coi là thời gian làm việc quy định tại Khoản 1 Điều 9 của Nghị định số 195-CP, thì được nghỉ hàng năm đủ số ngày quy định tại Điều 74 của Bộ Luật Lao động.

    - Nếu chưa đủ 12 tháng, thì ngày nghỉ hàng năm được tính tương ứng với số tháng làm việc trong năm.

    Tuy nhiên ở một số công ty quy định phải làm việc được 3 tháng hoặc 6 tháng mới bắt đầu được nghỉ phép, một số nơi khác thì cho phép nghỉ số ngày phép nhiều hơn số tháng làm việc trong năm (tạm ứng phép). Cả hai trường hợp đều không trái luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #290588   09/10/2013

    xin hoi luật su trương toi co co giao nghi thai sản 6 tháng và duocj huongr bảo hiểm 6 tháng, do nhà trường thieu giáo vien,co giao tu nguyen di dạy trước thoi gian nghi Thai sản 15 ngày . vạy co giao co duocj hưởng lương 15 ngày dó k?

     
    Báo quản trị |  
  • #290611   09/10/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    @ buithinhi

    1. Bạn nên viết bài có đầy đủ dấu tiếng Việt

    2. Câu trả lời cho bạn là : Được hưởng

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-