Hỏi về việc thành lập công ty TNHH

Chủ đề   RSS   
  • #286739 17/09/2013

    nguyennamjk

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về việc thành lập công ty TNHH

    Xin chào luật sư !

    Sau khi tìm hiểu về nhiều loại hình công ty. Tôi đã chọn hình thức thành lập cty TNHH hai thành viên để thực hiện ý tưởng của mình. Tôi đã viết xong đề án kinh doanh, bây giờ chỉ còn việc kêu gọi vốn để thành lập công ty TNHH. 

    Vì lý do tôi không có vốn, ý tưởng có và cũng có nhiều người đồng ý góp vốn để thực hiện đề án với tôi sau khi họ xem qua đề án kinh doanh của tôi. Nên tôi quyết định thành lập công ty TNHH hai thành viên.( Công ty CP thì lớn quá) 

    Nhưng xin cho tôi hỏi tôi không có vốn góp chung với họ để thành lập công ty, làm cách nào để tôi trở thành thành viên sáng lập, chủ tịch hội đồng thành viên. Bởi vì đó là ý tưởng, tâm huyết của tôi ạ ???

    Xin luật sư tư vấn giúp ???

     
    5708 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #286812   18/09/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Bạn đã lựa chọn hình thức là công ty TNHH 2 thành viên thì muốn trở thành thành viên bạn chỉ có cách là phải góp vốn, bạn có thể góp vốn bằng hình thức sau:

    1. Trực tiếp bỏ vốn vào góp hoặc;

    2. Xác định phần giá trị của mình là bao nhiêu theo kiểu định giá thương hiệu sau đó yêu cầu thành viên kia mua lại

    Nếu không được bạn nên chuyển sang hình thức công ty Hợp danh thì bạn sẽ góp danh còn thành viên khác góp vốn.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #286887   18/09/2013

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Liên quan đến câu hỏi của bạn, LS xin trả lời như sau:

    Khoản 4 Điều 4 Luật Doanh nghiệp có quy định: "Góp vốn là việc đưa tài sản vào công ty để trở thành chủ sở hữu hoặc các chủ sở hữu chung của công ty. Tài sản góp vốn có thể là tiền Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, các tài sản khác ghi trong Điều lệ công ty do thành viên góp để tạo thành vốn của công ty."  

     Như vậy, bạn có thể góp vốn bằng tiền hoặc tài sản khác để trở thành chủ sở hữu chung của công ty. Theo đó, bạn có thể đăng kí quyền sở hữu trí tuệ cho đề án kinh doanh của mình và sử dụng giá trị quyền sở hữu trí tuệ làm tài sản góp vốn. Khi đó, bạn sẽ trở thành thành viên sáng lập công ty. 

    Tuy nhiên chủ tịch Hội đồng thành viên là do Hội đồng thành viên bầu, do đó, có trở thành chủ tịch Hội đồng thành viên hay không tuỳ thuộc vào việc các thành viên khác biểu quyết tán thành.

    Liên quan đến vấn đề này bạn có thể tham khảo các bài viết của các chuyên gia pháp luật hàng đầu về  doanh nghiệp được Luật Thành Đô đăng trên web http://luatthanhdo.com

    Mọi vướng mắc xin vui lòng liên hệ Công Ty Luật Thành Đô để được tư vấn miễn phí.

    Chúc bạn thành công!

    Trân trọng!

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com