DanLuat 2015

Hỏi về việc thành lập công ty dược phẩm có vốn FDI

Chủ đề   RSS   
  • #314572 19/03/2014

    phuongntt65

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về việc thành lập công ty dược phẩm có vốn FDI

    Kính chào Luật sư,

    Tôi và đối tác nước ngoài dự kiến thành lập một công ty liên doanh nhập khẩu và bán buôn thuốc tại thị trường Việt Nam. Tuy nhiên, tôi chưa hiểu rõ quy định của luật pháp Việt Nam về việc thành lập liên doanh trong lĩnh vực phân phối. Liệu tôi có thể thành lập công ty liên doanh phân phối dược phẩm tại Việt Nam hay không?

    Xin cảm ơn Luật sư nhiều.

     
    6217 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #315474   25/03/2014

    phuclkd
    phuclkd

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2009
    Tổng số bài viết (40)
    Số điểm: 266
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 36 lần


    Chào bạn,

    Theo Thông tư số 34/2013/TT-BCT, tại Phụ lục 3, dược phẩm là ngành nghề cấm phân phối đối với các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài. Tuy nhiên việc xuất khẩu và nhập khẩu dược phẩm thì được chấp thuận.

    Điều đó có nghĩa là Công ty liên doanh (giữa bạn và đối tác nước ngoài) có quyền xuất khẩu và nhập khẩu dược phẩm.

    Phạm vi thực hiện quyền nhập khẩu theo quy định tại Điều 4, khoản 4 Thông tư số 08/2013/TT-BCT như sau:

    "4. Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài đã được cấp phép quyền nhập khẩu nhưng chưa được cấp phép quyền phân phối chỉ được trực tiếp bán hàng nhập khẩu cho các thương nhân Việt Nam có đăng ký kinh doanh hoặc có quyền xuất khẩu, quyền phân phối hàng hóa đó, không được tổ chức hoặc tham gia hệ thống phân phối hàng hóa tại Việt Nam, trừ trường hợp pháp luật Việt Nam hoặc điều ước quốc tế mà Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên có quy định khác."

    Do vậy Công ty liên doanh có quyền nhập khẩu dược phẩm và bán cho các Doanh nghiệp tại VN có Giấy phép kinh doanh thể hiện được quyền mua bán dược phẩm (hoặc quyền bán buôn, bán lẻ dược phẩm). Nhưng không được trực tiếp bán buôn theo dạng ký hợp đồng phán phối, đại lý; không được phép bán lẻ dược phẩm dưới dạng mở hệ thống nhà thuốc đạt GPP (thực hành tốt nhà thuốc) và GDP, ...

     

    Dương Thanh Phúc (Ms.)

    Email : phuclkd@gmail.com

    Skype: c.muoi

    ĐT : 0937 621 052

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn phuclkd vì bài viết hữu ích
    phanthanhtuan2013 (29/03/2014) phuongntt65 (02/04/2014)

0 Thành viên đang online
-