DanLuat 2015

hỏi về việc thành lập

Chủ đề   RSS   
  • #151491 30/11/2011

    lethikha

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2011
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 860
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về việc thành lập

    1, cho mình hỏi một cá nhân có thể thành lập, quản lí  công ty hợp danh, doah nghiệp tư nhân, và hộ kinh doanh không ?
    2, người không có quốc tịch có được thành lâp, quản lí doanh nghiệp không ?
    3,cán bộ, công chức có được tham gia quản lí và thành lập doanh nghiệp không nếu ho không dùng tài sản của nhà nước ?
    Cập nhật bởi lethikha ngày 30/11/2011 08:24:57 SA Cập nhật bởi lethikha ngày 30/11/2011 08:22:33 SA
     
    9098 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #151499   30/11/2011

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2389)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1335 lần
    Moderator

    Cái này trong luật doanh nghiệp và luật cán bộ công chức có mà. Sao lại đưa ra hỏi nhỉ.
    Công ty hợp danh phải có từ 2 thành viên trở lên (nếu mình nhớ ko nhầm là vậy). Một người thì làm sao mà thành lập được công ty hợp danh.
    Doanh nghiệp tư nhân là DN do 1 cá nhân làm chủ. Có thể 1 cá nhân thành lập được nếu đáp ứng các điều kiện khác theo quy định của PL.
    Hộ kinh doanh thì là cả một hộ gia đình hoặc 1 tập hợp người, do chủ hộ đứng lên thành lập. Chỉ được thành lập hộ kinh doanh trong 1 số ngành nghề nhất đinh. Đã gọi là 1 hộ kinh doanh thì 1 người làm sao thành lập nên 1 hộ được.

    Luật doanh nghiệp ko có quy định cấm người không có quốc tịch thì không được thành lập, quản lí DN.
    Cán bộ, công chức không được tham gia thành lập, quản lý DN, bạn đọc trong luật CB,CC hoặc luật doanh nghiệp thì sẽ ra. Nó nằm ngay trong các điều đầu tiên.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhdv352 vì bài viết hữu ích
    lethikha (03/12/2011)
  • #239080   12/01/2013

    YThanhTran
    YThanhTran

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo Điều 49,khoản 1 ND943/2010/NĐ-CP thì hộ kinh doanh cũng có thể do 1 cá nhân là công dân VN thành lập mà!

    Cập nhật bởi garan ngày 12/01/2013 02:00:22 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #152345   03/12/2011

    lethikha
    lethikha

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2011
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 860
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình muốn hỏi ở đậy là
    một người có thể đồng thời là thành viên của công ty hợp danh, doanh nghiệp tư nhân, và hộ kinh doanh không?
     
    Báo quản trị |  
  • #152349   03/12/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13276)
    Số điểm: 91724
    Cảm ơn: 3001
    Được cảm ơn 4613 lần
    SMod

    Đồng thời là thành viên cty hợp danh và chủ doanh nghiệp tư nhân thì không được.
     
    Báo quản trị |  
  • #152357   03/12/2011

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2389)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1335 lần
    Moderator

     Có thể. Nếu là thành viên góp vốn của công ty hợp danh thì có thể thành lập DNTN. Còn nếu là thành viên hợp danh thì Đọc điều 133 LDN nhé.
    Hộ kinh doanh thì cũng tương tự như trường hợp với công ty hợp danh.
    Cập nhật bởi anhdv352 ngày 03/12/2011 08:24:43 SA

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #152556   04/12/2011

    lethikha
    lethikha

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2011
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 860
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 0 lần


    thành viên hợp danh chỉ chịu trách nhiệm liên đới vô hạn, tài san của thành viên hợp danh tách biệt với tài sản công ty nên mình nghĩ là có thể được thành lập donh nghiệp tư nhân
     
    Báo quản trị |  
  • #152571   04/12/2011

    giodong_lkt1
    giodong_lkt1
    Top 500
    Female


    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2011
    Tổng số bài viết (171)
    Số điểm: 1660
    Cảm ơn: 197
    Được cảm ơn 42 lần


        nếu mình nhớ không nhầm thì chủ doanh nghiệp tư nhân cũng có thể làm thành viên hợp danh của công ty hợp danh nếu như thành viên hợp danh còn lại đồng ý.

    family=father and mother,i love you.

    learn to love yourself!

     
    Báo quản trị |  
  • #305616   08/01/2014

    YThanhTran
    YThanhTran

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Mỗi cá nhân chỉ được quyền đăng ký thành lập một doanh nghiệp tư nhân hoặc một hộ kinh doanh hoặc làm thành viên hợp danh của một công ty hợp danh, trừ trường hợp các thành viên hợp danh còn lại có thỏa thuận khác

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-