DanLuat 2015

Hỏi về việc tạm hoãn nghĩa vụ quân sự

Chủ đề   RSS   
  • #74548 21/12/2010

    quochan_vo

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về việc tạm hoãn nghĩa vụ quân sự

    Hiện tại em là giáo viên cơ hữu tại một trường của huyện nhà bè đã được 2 năm rồi. Em cũng đang thường trú tại huyện nhà bè.

    Huyện Nhà Bè có phải là vùng sâu không?

    Nếu như vậy thì em có được hoãn nghĩa vụ quân sự không?

    Nhờ luật sư giải đáp cho em được rõ.

    Cảm ơn nhiều!
    Cập nhật bởi quochan_vo ngày 21/12/2010 08:18:38 PM
     
    4033 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #75799   29/12/2010

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2665)
    Số điểm: 18980
    Cảm ơn: 852
    Được cảm ơn 1022 lần
    SMod

    Cũng gần tương tự như trường hợp của bạn, chỉ có những đối tượng sau trong độ tuổi thì được tạm hoãn:

    Những công dân nam sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

        1. Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ.

        2. Là lao động duy nhất phải trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động.

        3. Là lao động duy nhất trong gia đình vừa bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra, được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận.

        4. Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan binh sĩ đang phục vụ tại ngũ.

        5. Người đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu. 

        6. Người thuộc diện di dân, dãn dân trong ba năm đầu đến vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định.

        7. Cán bộ, viên chức, công chức quy định tại Điều 1 Pháp lệnh Cán bộ, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện làm việc trong các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội đang cư trú tại địa phương hoặc người địa phương khác được điều động đến làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên.

        8. Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận.

    Những công dân sau đây được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình:

        1. Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng 1, con của bệnh binh hạng 1.

        2. Một người anh trai hoặc em trai của liệt sĩ.

        3. Một con trai của thương binh hạng 2.

        4. Cán bộ, viên chức, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện quy định tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên.
     
    Báo quản trị |