DanLuat 2015

Hỏi về việc tạm hoãn nghĩa vụ quân sự

Chủ đề   RSS   
  • #354356 04/11/2014

    voducdai

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 63
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về việc tạm hoãn nghĩa vụ quân sự

    chào luật sư! xin luật sư cho tôi hỏi: tôi sinh năm 1992 vừa mới tốt nghiệp năm trước,năm nay tôi được lệnh gọi nhập ngủ.nhưng gia đình tôi hiện có 3 anh trai đang phục vụ trong quân đôi. anh cả đang công tác tại bộ chỉ huy quân sự tỉnh NINH THUẬN, anh kề đang làm tại tập đoàn viễn thông quân đội viettell, anh còn lại thì đang công tác tại quân đoàn 3, đều là sỹ quan cả! ngoài ra cha mẹ tôi năm nay đã gần 60tuổi, các anh thì đi công tác xa nhà.Vậy xin luật sư cho tôi hỏi trường hợp của tôi có được hoãn nghĩa vụ quân sự không?  mong luật sư sớm tl cho tôi vì sắp đén ngày tôi phải đi khám sức khỏe rôi! chân thành cảm ơn!

     
    2189 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #354541   05/11/2014
    Được đánh dấu trả lời

    voducdai
    voducdai

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 63
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn luật sư đã giải đáp cho thắc mắc của tôi! xin luật sư cho tôi hỏi thêm là: tôi có được biết nghị định số 38/2007/NĐ-CP về việc tạm hoãn gọi nhập ngủ trong thời bình đối với công dân nam trong độ tuổi gọi nhập ngũ, tôi có viết đơn tạm hoãn gọi nhập ngũ và có kèm theo nghị định khoản 4 điều 3 gửi cho hội đồng quân sự xã thì họ có trả lời là: người ta chỉ tính cho thời gian các anh đang theo học sỹ quan, còn khi đã đi làm coi như viên chức nhà nước thì tôi không được xét theo trường hợp hoãn nghĩa vụ quân sự. xin hỏi cách giải thích như vậy có đúng hay không?. xin luật sư giải thích cặn kẽ vấn đề và cho tôi biết các cơ sở pháp lí để tôi có thể chứng minh với hội đồng quân sự về trường hợp của tôi! trường hợp nếu đưa ra cơ sở pháp lí như vậy mà vẫn có lệnh khám sức khỏe và gọi nhập ngũ thì phải làm sao và đến cơ quan nào để giải quyết. xin chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #354664   06/11/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 929
    Được cảm ơn 1902 lần


    Chào bạn voducdai.

    Hội đồng quân sự xã đã trả lời đúng quy định:

    Theo thông tư 175/2011/TTLT - BQP -BGDDT khoản 1, Điều 2 có quy định:

     Những công dân nam sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

    a) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ theo quy định của luật nghĩa vụ quân sự hiện hành hoặc đang học tập tại các trường quân đội và các trường ngoài quân đội theo kế hoạch của Bộ Quốc phòng.

    Như vậy khi anh bạn đã là sĩ quan thì không thuộc trường hợp được tạm hoãn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    voducdai (06/11/2014)
  • #354676   06/11/2014

    voducdai
    voducdai

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 63
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn luật sư. xin luật sư giải thích thêm cho tôi " phục vụ tại ngũ ở đây nghĩa là gì"  a tôi là sỹ quan nhưng vẫn phục vụ trong quân đội như thế thì có được gọi là phục vụ tại ngũ hay ko?xin luật sư giải thích thêm cho tôi! xin chân thành cảm ơn!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #354681   06/11/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 929
    Được cảm ơn 1902 lần


    phục vụ tại ngũ=vẫn phục vụ trong quân đội (khác với đã xuất ngũ)

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 06/11/2014 12:08:03 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    voducdai (06/11/2014)
  • #354688   06/11/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13671)
    Số điểm: 94196
    Cảm ơn: 3096
    Được cảm ơn 4719 lần
    SMod

    Nói cho rõ thêm, bạn voducdai cần lưu ý rằng chỉ có hạ sỹ quan và binh sỹ mới được tính để anh em được hoãn. Còn sỹ quan thì không được tính.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    voducdai (06/11/2014)