Hỏi về việc tách sổ đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #535509 24/12/2019

    nguyenthituyet641983

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:24/12/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về việc tách sổ đỏ

    Nhờ luật sư tư vấn giúp em ạ ! 

    Bố mẹ chồng có cho vợ chồng em 1 mảnh đất ,khi làm hợp đồng tặng cho có  anh chị em trong nhà tất cả đều ký trong hợp đồng tặng cho :

     TH1 :  khi em làm ra sổ  em phải đóng 1 phần tiền thuế TNNC,bên thuế báo ,cha mẹ cho con thì ko phải đóng thuế, nhưng anh chị em cho (em/chị  dâu hoặc rể thì phải đóng thuế ) như vậy có đúng không ạ 

    TH2 : làm sổ cho vợ chồng em ,nhưng bìa sổ vẫn đứng tên cha mẹ , bên trong cuốn sổ  ( mục  IV .những thay đổi sau khi cấp giấy chứng nhận ghi )

    ngày 6/11/2019 tặng cho ông A CMND sô .... và bà B cmnd sô ...., địa chi ....theo hồ sơ số .....

    em thắc mắc : sao không đứng tên vơ chồng em mà bìa đứng tên ba mẹ, thì họ bảo nay có nghị định và luật làm sổ mới như thế.

    - vậy có hợp lý và có nghị định nào bắc buộc làm vậy không ? 

    - và khi em có viêc đi vay ngân hàng thì có cần chữ ký của ba mẹ không ? 

    - giờ em muốn đổi sổ đứng tên riêng cho vợ chồng em có được không và thủ tục như thế nào ?

    nhờ Luật Sư tư vấn giúp em .

    Em chân thành cảm ơn ! 

     

     

     
    562 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenthituyet641983 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #536244   31/12/2019

    nguyenthituyet641983 viết:

    Nhờ luật sư tư vấn giúp em ạ ! 

    Bố mẹ chồng có cho vợ chồng em 1 mảnh đất ,khi làm hợp đồng tặng cho có  anh chị em trong nhà tất cả đều ký trong hợp đồng tặng cho :

     TH1 :  khi em làm ra sổ  em phải đóng 1 phần tiền thuế TNNC,bên thuế báo ,cha mẹ cho con thì ko phải đóng thuế, nhưng anh chị em cho (em/chị  dâu hoặc rể thì phải đóng thuế ) như vậy có đúng không ạ 

    TH2 : làm sổ cho vợ chồng em ,nhưng bìa sổ vẫn đứng tên cha mẹ , bên trong cuốn sổ  ( mục  IV .những thay đổi sau khi cấp giấy chứng nhận ghi )

    ngày 6/11/2019 tặng cho ông A CMND sô .... và bà B cmnd sô ...., địa chi ....theo hồ sơ số .....

    em thắc mắc : sao không đứng tên vơ chồng em mà bìa đứng tên ba mẹ, thì họ bảo nay có nghị định và luật làm sổ mới như thế.

    - vậy có hợp lý và có nghị định nào bắc buộc làm vậy không ? 

    - và khi em có viêc đi vay ngân hàng thì có cần chữ ký của ba mẹ không ? 

    - giờ em muốn đổi sổ đứng tên riêng cho vợ chồng em có được không và thủ tục như thế nào ?

    nhờ Luật Sư tư vấn giúp em .

    Em chân thành cảm ơn ! 

     

     

    1. Về thuế thu nhập cá nhân, bạn có thể xem Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC. Theo đó trường hợp cha mẹ cho con, anh chị em ruột cho nhau thì sẽ được miễn thuế TNCN. Trường hợp cho em dâu/ em rể thì không được.

    2. Khi thực hiện thủ tục chuyển nhượng/ tặng cho thì tên của người nhận chuyển nhượng/ tặng cho sẽ được thể hiện trang thứ tư như bạn nêu. Việc thể hiện tên ở mặt sau như vậy không có ảnh hưởng gì đến việc xác định bạn là chủ sử dụng đất, nó vẫn có giá trị như bình thường bạn nhé. Khi đó nếu thực hiện các thủ tục liên quan thì vợ chồng bạn ký là được chứ không còn liên quan đến bố mẹ bạn nữa (dù vẫn còn tên ở trang đầu).

    Trường hợp bạn muốn tên vợ chồng mình ở trang đầu thì có thể thực hiện thủ tục cấp đối sổ mới nhé.

     
    Báo quản trị |