Hỏi về việc sửa nhà khi thuê nhà

Chủ đề   RSS   
  • #513301 31/01/2019

    jhs_jung

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/01/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về việc sửa nhà khi thuê nhà

    Anh chị cho mình hỏi. Mình có thuê một căn nhà. Trong quá trình sử dụng phía ngoài tường nhà bị nứt và hư hỏng nên mình đã cho người tới tu sửa. Như vậy có hợp pháp không? Và chi phí tu sửa ai là người chịu?

     
    1149 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #513321   31/01/2019

    tientaetae
    tientaetae
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2018
    Tổng số bài viết (312)
    Số điểm: 2768
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 52 lần


     Chào anh, hợp đồng thuê nhà theo sự thỏa thuận giữa hai bên. Nếu không thỏa thuận được thì căn cứ theo pháp luật để giải quyết. Cụ thể theo khoản 2, Điều 479, Bộ luật dân sự. Bên thuê có thể tu sửa và làm tăng giá trị tài sản thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý và có quyền yêu cầu bên cho thuê thanh toán chi phí hợp lý.

    Như vậy để thay thế hiện trạng, tu sửa anh phải được sự chấp thuận của bên cho thuê, nếu họ không đồng ý mà anh vẫn thực hiện thì phải khôi phục hiện trạng tài sản và bồi thường thiệt hại nếu có. Tuy nhiên, nếu  Trường hợp tài sản thuê bị giảm sút giá trị sử dụng mà không do lỗi của bên thuê thì bên thuê có quyền yêu cầu bên cho thuê giảm tiền thuê hoặc sửa chữa tài sản . Trường hợp bên cho thuê đã được thông báo mà không sửa chữa hoặc sửa chữa không kịp thời thì bên thuê có quyền tự sửa chữa tài sản thuê với chi phí hợp lý, nhưng phải báo cho bên cho thuê và có quyền yêu cầu bên cho thuê thanh toán chi phí sửa chữa.

    Như vậy cả hai trường hợp anh đều phải báo cho bên cho thuê trước khi thực hiện. Nếu họ không đồng ý thì anh có quyền chấm dứt hợp đồng.  Còn về chi phí anh có quyền yêu cầu bên cho thuê thanh toán lại một khoản hợp lý.

     

    Cập nhật bởi tientaetae ngày 31/01/2019 01:41:29 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #513358   31/01/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (613)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 132 lần


    Câu hỏi này có vẻ hơi lạ nhỉ? Mình cũng là người đi thuê nhà, nên hiểu tâm lý của người đi thuê. Nếu như nhà có vấn đề chắc chắn mình sẽ gọi báo chủ nhà để yêu cầu họ sửa. Còn trường hợp họ không sử, không chịu sửa thì bạn mới sửa. Mà tất nhiên chẳng ai dại gì không báo với chủ nhà cả mà ngồi tự kêu thợ sửa rồi đi hỏi có đúng luật hay không, ai chịu chi phí. Nếu thực sự đúng như bạn đang hỏi thì bạn dại rồi :d

     

     
    Báo quản trị |  
  • #513396   31/01/2019

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1237)
    Số điểm: 7879
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 167 lần


    Thông thường về vấn đề của bạn sẽ nằm trong hợp đồng thỏa thuận thuê nhà ban đầu. Theo đó, các bên sẽ có những quyền và nghĩa vụ phải tuân theo. Nếu nhà cửa đó có hư hỏng, có khả năng đe dọa đến quyền của việc sử dụng tài sản thuê thì bên thuê hoàn toàn có quyền yêu cầu bên cho thuê sửa chữa và chi trả phần đó. Còn nếu việc sửa chữa trên không ảnh hưởng đến các quyền và nghĩa vụ đã giao kết ban đầu thì bên cho thuê không phải trả.

     
    Báo quản trị |