DanLuat 2015

Hỏi về việc sự cần thiết của Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và Tài sản gắn liền trên đất

Chủ đề   RSS   
  • #402523 14/10/2015

    Hỏi về việc sự cần thiết của Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và Tài sản gắn liền trên đất

    Xin chào Luật sư.
     
    Em có câu hỏi liên quan đến Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và tài sản trên đất rất mong được Luật sư giải đáp ạ.
     
    Nội dung câu hỏi như sau:
     
     
    Công ty em là Công ty TNHH một thành viên, 100% vốn nước ngoài.
    Hiện tại, Công ty đang thuê đất để làm xây dựng cơ sở sản xuất kinh doanh với thời gian thuê là: 50 năm.
    Vậy, 
    1. Công ty em có cần thiết phải làm Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không ạ?
    Và làm giấy chứng nhận tài sản trên đất không ạ?
    2. Sự cần thiết này được quy định trong thông tư, nghị định nào ạ?
     
    3. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền trên đất chịu sử quản lý của cơ quan hữu quan nào ạ?
     
    Em xin chân thành cảm ơn và rất mong sớm nhận được hồi đáp từ Luật sư ạ.
     
     
    2393 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #402854   16/10/2015

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4928)
    Số điểm: 29012
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật sư Dương Văn Mai, Công ty luật Bách Dương, Đoàn luật sư thành phố Hà Nội tư vấn cho bạn như sau:

    Việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho cá nhân, hộ gia đình và tổ chức được Nhà nước giao đất, cho thuê đất được thực hiện theo quy định của Luật Đất đai bạn có thể tham khảo Điều 99, Điều 100, Điều 101 và Điều 102 Luật Đất đai năm 2013 để được biết chi tiết.

    Về thẩm quyền cấp giấy chứng nhận đối với trường hợp ngươi sử dụng đất, người sở hữu công trinh trên đất là tổ chức, pháp nhân thì sẽ do UBND tỉnh thành phố thuộc Trung Ương cấp.

    Về trường hợp bạn hỏi có nên thực hiện việc cấp giấy chứng nhận hay không? Luật sư tư vấn cho bạn như sau:

    Để đảm bảo việc thuận tiện cho quá trình quản lý sử dụng thửa đất và tài sản trên đất thì nên thực hiện việc xin cấp giấy chứng nhận nhé.

    Trên đây là nội dung tư vấn của luật sư cho trường hợp bạn nêu, những tư vấn naỳ mang tính chất tham khảo, mọi thông tin chi tiết về sự việc cần phải có đầy đủ hồ sơ tài liệu các luật sư mới có thể tư vấn chi tiết cho bạn được.

    Chúc bạn mạnh khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-