hỏi về việc sát nhập chi nhánh

Chủ đề   RSS   
  • #350949 19/10/2014

    nguyenduyhien2302

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về việc sát nhập chi nhánh

    Mong cộng đồnng chuyên gia trả lời giúp mình với
     
    Công ty TNHH HM, trụ sở chính tại thành phố Hồ Chí Minh, 
    đăng ký hoat động kinh doanh trên lĩnh vực: xây dựng dân dụng và tư vấn, thiết kế 
    công trình. Hiện tại HM có một văn phòng tư vấn thiết kế công trình hoạt động với 
    tư cách một chi nhánh của Công ty tại Hải Phòng. Công ty cổ phần HA, có trụ sở 
    chính tại thành phố Hà Nội, đăng ký hoạt động kinh doanh trên các lĩnh vực vật liệu 
    xây dựng. HA có một chi nhánh của công ty tại Hải Phòng. Nay HM và HA muốn 
    nhập 2 chi nhánh này thành 1 doanh nghiệp độc lập.
    Hỏi:
    HM và HA có thể thành lập một doanh nghiệp như vậy được hay không? Vì 
    sao? Nếu thành lập được thì cơ cấu tổ chức, quản lý của doanh nghiệp này được xác 
    lập như thế nào? Dựa trên căn cứ pháp lý nào?
     
     
     Xin cảm ơn !
     
    2287 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #352510   27/10/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1144 lần


    Sáp nhập thì hiện nay chỉ áp dụng cho Công ty có tư cách pháp nhân đôc lập mà thôi chứ trường hợp 2 chi nhánh của 2 công ty khac nhau sap nhập lại thì chưa có quy định

    Điều 153. Sáp nhập doanh nghiệp

    1. Một hoặc một số công ty cùng loại (sau đây gọi là công ty bị sáp nhập) có thể sáp nhập vào một công ty khác (sau đây gọi là công ty nhận sáp nhập) bằng cách chuyển toàn bộ tài sản, quyền, nghĩa vụ và lợi ích hợp pháp sang công ty nhận sáp nhập, đồng thời chấm dứt sự tồn tại của công ty bị sáp nhập.

     
    Báo quản trị |