DanLuat 2015

hỏi về việc sang tên xe

Chủ đề   RSS   
  • #138930 11/10/2011

    rino1905

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về việc sang tên xe

    tình hình là em đang tính gia nhập câu lạc bộ xe phân khối lớn để thi bằng lái A2,nhưng các bác trong câu lạc bộ lại yêu cầu phải sỡ hữu 1 chiếc phân khối lớn (đó là điều tất nhiên)
    Vậy cho em hỏi : em mua 1 chiếc xe nhưng người bán lại nói rằng "không sang tên"  nhưng cavet+giấy tờ đầy đủ thì em có được gia nhập hội + thi lấy bằng A2 không ?
     
    3864 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #138971   12/10/2011

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1561)
    Số điểm: 15753
    Cảm ơn: 224
    Được cảm ơn 497 lần
    Lawyer

    Việc bạn mua xe của ai đâu có liên quan đến chuyện có được thi bằng A2 hay không.Bạn mua xe của người khác, có giấy tờ họp lệ thì nó là của bạn rồi, nếu muốn bạn có thể sang tên minh cho hoành tráng. NHưng phải có trình tự thủ tục nhất định. CHúc bạn an toàn

    Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

    SĐT: 0901 20.26.27

    Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn caythongnoel vì bài viết hữu ích
    rino1905 (12/10/2011)
  • #139190   12/10/2011

    rino1905
    rino1905

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    tks bác 
    nhân tiện cho em hỏi xe độ dàn vỏ (thân xe + đầu đèn) nhưng số khung số máy còn nguyên thì khi đi sang tên có bị gì không
     
    Báo quản trị |  
  • #139222   12/10/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 78068
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3735 lần


    rino1905 viết:
    tks bác 
    nhân tiện cho em hỏi xe độ dàn vỏ (thân xe + đầu đèn) nhưng số khung số máy còn nguyên thì khi đi sang tên có bị gì không

    Thân chào rino!
    nguyenkhanhchinh cũng rất thích xe mô tô phân khối lớn nhưng không có điều kiện để chơi.
    Về thắc mắc của rino xin góp ý như sau:
    Khi rino mua xe thì làm thủ tục sang tên theo quy định, nếu không sẽ bị phạt hành chính.
    Xe độ dàn vỏ, đèn, nguyenkhanhchinh chưa biết độ đến mức nào nên không dám khẳng định, trích Điều 33 Nghị định 34/2010 để rino tham khảo:

    1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự mô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

    a) Không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định;

    b) Tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe.

    2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với chủ xe mô tô, xe gắn máy; các loại xe tương tự mô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

    a) Tự ý đục lại số khung, số máy;

    b) Tẩy xóa, sửa chữa hoặc giả mạo hồ sơ đăng ký xe;

    c) Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước của xe;

    d) Khai báo không đúng sự thật hoặc sử dụng các giấy tờ, tài liệu giả để được cấp lại biển số, Giấy đăng ký xe;

    đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định của pháp luật điều khiển xe tham gia giao thông.

    Lưu ý những từ nguyenkhanhchinh in đậm nhé
    Chúc rino thành công.
    Thân!
    Cập nhật bởi nguyenkhanhchinh ngày 12/10/2011 07:22:48 CH

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    rino1905 (12/10/2011)
  • #139249   12/10/2011

    rino1905
    rino1905

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


     
    Báo quản trị |