DanLuat 2015

Hỏi về việc nhập ngũ

Chủ đề   RSS   
  • #74540 21/12/2010

    ahahah123

    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:21/12/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về việc nhập ngũ

    Luật sư cho em hỏi, em năm nay 18 tuổi sinh năm 1992.

    Em cùng gia đình sắp đi di dân ra nước ngoài nhưng được lệnh gọi đi nghĩa vụ quân sự, TRƯỜNG HỢP NÀY em hỏi khi đang đi nghĩa vụ quân sự mà có giấy gọi xuất cảnh vậy em có được về đi cung gia đình không?

    Cám ơn Luật sư!
     
    2838 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #77494   06/01/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Nếu đã nhập ngũ mà có giấy gọi xuất cảnh, nhưng bạn chưa hết thời hạn phục vụ tại ngũ (18 tháng) thì theo Điều 33 Luật nghĩa vụ quân sự, bạn chỉ được xuất ngũ để theo gia đình khi được Hội đồng giám định y khoa quân sự kết luận là không đủ sức khỏe để tiếp tục phục vụ tại ngũ hoặc có hoàn cảnh gia đình như sau:

    - Bạn là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động.

    - Bạn là con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một, con của bệnh binh hạng một.

    - Bạn là anh hoặc em trai của liệt sĩ với điều kiện gia đình bạn chưa có ai được miễn nhập ngũ.

    - Bạn là con của thương binh hạng hai với điều kiện gia đình bạn chưa có ai được miễn nhập ngũ.

    Thật khó bạn nhỉ. Tìm cách khác đi thôi.

    Thân!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |