HỎI VỀ VIỆC NHAP KHAU VA ĐĂNG KÝ KHAI SINH CHO CON

Chủ đề   RSS   
  • #298201 20/11/2013

    nhanvchby

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    HỎI VỀ VIỆC NHAP KHAU VA ĐĂNG KÝ KHAI SINH CHO CON

    Xin chào luật sư!

    Tôi muốn hỏi luật sư một vấn đề về việc làm giấy khai sinh cho con mới sinh như sau:

    Tôi có hộ khẩu tại TP Hà Nội và chồng tôi có hộ khẩu tại Hưng Yên và hiện tại chúng tôi đang sinh sống và công tác tại Hưng Yên. Tuy nhiên tôi ko muốn tách khẩu của mình tại Hà Nội  nhưng đầu sang năm tôi sinh con, tôi lại muốn con tôi nhập khẩu vào hộ khẩu của bố ở Hưng Yên để tiện cho việc học hành. Qua tìm hiểu tôi được biết là con sinh ra thì phải nhập theo hộ khẩu của mẹ. Vậy tôi muốn hỏi luật sư hai vấn đề sau:

    1. Nếu tôi không tiến hành tách khẩu ở Hà Nội và không nhập khẩu về theo chồng thì có được không?

    2. Nếu tôi không nhập khẩu về theo chồng ở Hưng Yên mà vẫn muốn con đăng ký hộ khẩu theo bố thì có được không và cần phải làm những thủ tục gì ạ? Có giấy tờ nào có thể thuận lợi cho việc nhập khẩu của con mà mẹ vẫn ko phải nhập khẩu về theo bố không ạ?

    3. Trong trường hợp tôi và chồng tôi vẫn khác hộ khẩu cho đến khi sinh con thì khi đi khai sinh cho con (trong trường hợp có thể khai sinh tại nơi đăng ký hộ khẩu của bố) thì cần phải có những giấy tờ gì ạ?

    Cám ơn luật sư!

     
    17774 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #298366   21/11/2013

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1017 lần
    Lawyer

    mỗi nơi có những quy định riêng, vì vậy em có thể liên hệ cán bộ tư pháp và công an xã nơi chồng em có hộ khẩu để được hướng dẫn và làm những cam kết cần thiết để được đăng ký khai sinh và nhập khẩu cho con theo bố

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #298921   23/11/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 235
    Được cảm ơn 226 lần


    Chào bạn.

    Theo nghỊ đỊnh 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 Nghị định Về đăng ký và quản lý hỘ tỊch

    Điều 13. Thẩm quyền đăng ký khai sinh

    1. Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp xã), nơi cư trú của người mẹ thực hiện việc đăng ký khai sinh cho trẻ em; nếu không xác định được nơi cư trú của người mẹ, thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người cha thực hiện việc đăng ký khai sinh.

     

    Nơi cư trú là nơi thường trú hoặc tạm trú.

    Bạn làm tạm trú dài hạn tại Hưng Yên để đủ điều kiện làm khai sinh tại nơi tạm trú (xin cấp sổ tạm trú chỉ trong vòng 3 ngày).

    Khi đang ký khai sinh thì cần giấy chứng sinh và giấy đăng ký kết hôn (hộ khẩu hoặc sổ tạm trú).

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #299609   27/11/2013

    tuannn81
    tuannn81

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2009
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 305
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào luật sư!

    Tháng 3/2014 là con tôi được 5 tuổi. Trước đây con tôi nhập hộ khẩu theo cha tại quận Tân Bình. Nay nhà ở quận Tân Bình đã bán nên tôi muốn xin cho con nhập hộ khẩu theo bà ngoại của bé ở quận 10 thì thủ tục phải làm như thế nào? Tôi đã liên hệ công an quận 10 hỏi thì được trả lời là cứ về cắt khẩu bé ở quận Tân Bình sau đó qua quận 10 nhập khẩu chứ không cần sự chấp thuận cho nhập khẩu của công an quận 10 thì mới được tách khẩu. Xin hỏi luật sư có đúng không ạ?

    Xin cám ơn luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #299858   28/11/2013

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1017 lần
    Lawyer

    điều đó tùy thuộc từng quận, với trường hợp của em có thể do cùng tỉnh nên không cần văn bản chấp thuận

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    tuannn81 (02/12/2013)
  • #299903   28/11/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 235
    Được cảm ơn 226 lần


    Chào bạn tuannn81 .

    Công an quận 10 đã trả lời đúng quy định. Luật cư trú : nghiêm cấm việc đòi giấy xác nhận sự đồng ý của nơi đến. Dù là khác địa phương (tỉnh, thành phố) cũng vậy.

    Nếu vì lý do gì đó mà nhập hộ khẩu vào chổ mới không được thì bạn có quyền nhập lại nơi cũ.

    Trân trọng.

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngocloan1990 vì bài viết hữu ích
    tuannn81 (02/12/2013)
  • #365443   29/12/2014

    terangnguyen
    terangnguyen

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:29/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    em đã đăng ký kết hôn nhưng chưa nhập khẩu về nhà chồng.em lấy chồng cũng được gần 1 năm rồi.vậy em có bị phạt vì chưa nhập khẩu về nhà chồng khồng? Hiện tại em đang ở nhà chồng chứ không ở ngoại..

     
    Báo quản trị |  
  • #365693   31/12/2014

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1017 lần
    Lawyer

    em có quyền giữ nguyên hộ khẩu bên nhà ngoại, chỉ cần đăng ký tạm trú bên nhà chồng là được.

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977