Hỏi về việc mở cửa hàng kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #401514 05/10/2015

    Hỏi về việc mở cửa hàng kinh doanh

    Xin chào luật sư.

    Xin các luật sư tư vấn cho em về vấn đề như sau:

    Bên công ty em có trụ sở chính đặt tại Đồng Nai và có mở 1 chi nhánh ở Lâm Đồng. Chi nhánh ở Lâm đồng này được thành lập dưới hình thức hạch toán phụ thuộc vào trụ sở chính. Nay, công ty em muốn mở 1 cửa hàng để kinh doanh trên tỉnh Lâm đồng.

    Em muốn hỏi :

    Bên công ty mở cửa hàng kinh doanh này dưới hình thức phụ thuộc Công ty hay phụ thuộc chi nhánh ạ. Bên công ty muốn mở cửa hàng phụ thuộc Công ty có được không? 

    Trường hợp mở cửa hàng phụ thuộc chi nhánh mà chi nhánh lại phụ thuộc Công ty thì có được không? Về bên thuế có ảnh hưởng gì không? Căn cứ pháp lý ở đâu?

    Em xin cảm ơn.

    Cập nhật bởi duyvu26392 ngày 05/10/2015 04:33:07 CH
     
    6797 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #402047   09/10/2015

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Việc đầu tư kinh doanh là quyền của doanh nghiệp, căn cứ nội dung bạn hỏi, đối chiếu các quy định của luật doanh nghiệp, luật đầu tư 2015 doanh nghiệp của bạn có thể mở chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh, kho hàng..nếu doanh nghiệp bạn đáp ứng các điều kiện về kinh doanh. Đối với việc mở cửa hàng phụ thuộc chi nhánh thì doanh nghiệp hoàn toàn được thực hiện, việc hoạch toán sẽ được hoạch toán trực tiếp và chi nhánh.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #402269   12/10/2015

    Longvigecam
    Longvigecam
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (436)
    Số điểm: 3295
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 130 lần


    Chào bạn duyvu26392

    Bạn tham khảo đường link tại Thư viện Pháp luật nhé.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/hoi-ve-thanh-lap-chi-nhanh-dong-thoi-thanh-lap-dia-diem-kinh-doanh-103663.aspx

    Tư vấn thủ tục đầu tư dự án, thành lập doanh nghiệp tại Hà nội, Ninh Bình. Tư vấn thủ tục mua bán nhà đất.

    Cung cấp thông tin doanh nghiệp

    Mobile: 0983973514 Email: hanoilegal@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #403288   20/10/2015

    lawyerhang202
    lawyerhang202

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2015
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Dear bạn

    Theo quy định của Luật doanh nghiệp 2014 và khoản 2 Điều 33 Nghị định số 78/2015 có hiệu lực từ ngày 01/11/2015 doanh nghiệp có quyền lập địa điểm kinh doanh tại nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính hoặc chi nhánh.Vì vậy bạn hoàn toàn có quyền lập địa điểm kinh doanh trực thuộc chi nhánh nhé

    Về vấn đề hạch toán và nộp thuế bạn tham khảo Thông tư 156/201.  Cụ thể

    Đối với địa điểm kinh doanh ( là đơn vị trực thuộc  không đăng ký vốn điều lệ) chỉ phát sinh vấn đề nộp tờ khai và nộp mức thuế môn bài 1.000.000 VNĐ/năm.

    Còn lại địa điểm kinh doanh không có tư cách pháp nhân, không có con dấu riêng chỉ thực hiện việc sản xuất, kinh doanh cụ thể và  mọi giao dịch đều do chi nhánh đứng ra ký kết bạn nhé

     

     

    LUẬT SƯ LÊ THỊ HẰNG

    ĐIỆN THOẠI: 0969990638 EMAIL: LAWYERHANG202@GMAIL.COM

    ĐOÀN LUẬT SƯ HÀ NỘI

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869