DanLuat 2015

Hỏi về việc miễn nhiệm của TV HĐQT và TV Ban kiểm soát đã có đơn xin từ nhiệm

Chủ đề   RSS   
  • #398341 02/09/2015

    haidn2408

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về việc miễn nhiệm của TV HĐQT và TV Ban kiểm soát đã có đơn xin từ nhiệm

    Chào luật sư,

    Công ty tôi là 1 công ty cổ phần đại chúng, vừa rồi có 1 thành viên HĐQT và 1 thành viên BKS đã có đơn xin từ nhiệm, chưa có thành viên nào được bổ nhiệm tạm thời. Vậy tôi muốn hỏi, trong kỳ ĐHĐCĐ sắp tới, trước khi bầu bổ sung thêm 1 thành viên HĐQT mới và 1 thành viên BKS mới, ĐHĐCĐ có phải thông qua việc miễn nhiệm thành viên HĐQT và BKS đã có đơn từ nhiệm trước đó rồi hay không? Hay mặc nhiên sau khi có đơn từ nhiệm là họ đã không còn là thành viên HĐQT, BKS nữa.

    Xin cảm ơn

     
    1378 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439973   28/10/2016

    Binhvnu_1995
    Binhvnu_1995

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2016
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


        Dựa vào thông tin bạn cung cấp, chúng tôi xin cung cấp một số thông tin để bạn tham khảo sau:

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 135 Luật doanh nghiệp 2014, Đại hội đồng cổ đông có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

    - Thông qua định hướng phát triển của công ty;

    - Quyết định loại cổ phần và tổng số cổ phần của từng loại được quyền chào bán; quyết định mức cổ tức hằng năm của từng loại cổ phần;

    - Bầu, miễn nhiệm, bãi nhiệm thành viên Hội đồng quản trị, Kiểm soát viên;

                                        ………vv………………

        Như vậy, theo quy định trên việc miễn nhiệm thành viên Hội đồng quản trị và Ban kiểm soát phải được thông qua Đại hội đồng cổ đông. Hơn nữa, một thành viên HĐQT và một thành viên Ban kiểm soát của công ty bạn mới chỉ có đơn xin từ nhiệm một phía mà chưa có sự đồng ý  của Đại hội đồng cổ đông. Chỉ khi nào Đại hội đồng cổ đông biểu quyết thông qua thì đơn từ nhiệm của họ mới có hiệu lực.

     

    Nguyễn Thị Bình _ Công ty Luật Việt Kim

    M: (+84-4) 3.2889.888 - E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1 - Tầng 5, SHB Building, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN

     
    Báo quản trị |  
  • #439974   28/10/2016

    luattruonghai
    luattruonghai

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     

    Binhvnu_1995 viết:

     

        Dựa vào thông tin bạn cung cấp, chúng tôi xin cung cấp một số thông tin để bạn tham khảo sau:

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 135 Luật doanh nghiệp 2014, Đại hội đồng cổ đông có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

    - Thông qua định hướng phát triển của công ty;

    - Quyết định loại cổ phần và tổng số cổ phần của từng loại được quyền chào bán; quyết định mức cổ tức hằng năm của từng loại cổ phần;

    - Bầu, miễn nhiệm, bãi nhiệm thành viên Hội đồng quản trị, Kiểm soát viên;

                                        ………vv………………

        Như vậy, theo quy định trên việc miễn nhiệm thành viên Hội đồng quản trị và Ban kiểm soát phải được thông qua Đại hội đồng cổ đông. Hơn nữa, một thành viên HĐQT và một thành viên Ban kiểm soát của công ty bạn mới chỉ có đơn xin từ nhiệm một phía mà chưa có sự đồng ý  của Đại hội đồng cổ đông. Chỉ khi nào Đại hội đồng cổ đông biểu quyết thông qua thì đơn từ nhiệm của họ mới có hiệu lực.

        Nếu có thắc mắc gì thêm, hãy liên lạc với chúng tôi để được giải đáp. Trân trọng./.

     

     

     

    Chào bạn!

    Bạn có thể viện dẫn thêm quy định để có thể bổ sung cho ý kiến của mình.

    "Điều 156. Miễn nhiệm, bãi nhiệm và bổ sung thành viên Hội đồng quản trị

    1. Thành viên Hội đồng quản trị bị miễn nhiệm trong các trường hợp sau đây:

    a) Không có đủ tiêu chuẩn và điều kiện theo quy định tại Điều 151 của Luật này;

    b) Không tham gia các hoạt động của Hội đồng quản trị trong 06 tháng liên tục, trừ trường hợp bất khả kháng;

    c) Có đơn từ chức;

    d) Trường hợp khác quy định tại Điều lệ công ty.

    ....

    Điều 169. Miễn nhiệm, bãi nhiệm Kiểm soát viên

    1. Kiểm soát viên bị miễn nhiệm trong các trường hợp sau đây:

    a) Không còn đủ tiêu chuẩn và điều kiện làm Kiểm soát viên theo quy định tại Điều 164 của Luật này;

    b) Không thực hiện quyền và nghĩa vụ của mình trong 06 tháng liên tục, trừ trường hợp bất khả kháng;

    c) Có đơn từ chức và được chấp thuận;

    d) Các trường hợp khác do Điều lệ công ty quy định".

    Thêm vào đó, nếu trong trường hợp Điều lệ có quy định về việc thành viên Hội đồng quản trị và Kiểm soát viên có đơn xin từ nhiệm dẫn đến mặc nhiên chấm dứt thì căn cứ theo quy định của Điều lệ.

    Trân trọng!

    CÔNG TY LUẬT TRƯỜNG HẢI

    Số 26, phố Trần Đăng Ninh, Cầu Giấy, Hà Nội

    Tel: (04) 37931278 Fax: (04) 22189394

    Website: luattruonghai.com.vn

    Email: luattruonghai@gmail.com

    Công ty Luật Trường Hải hoạt động với phương châm: “TẬN TÂM – CHUYÊN NGHIỆP – HIỆU QUẢ”, là công ty luật Việt Nam chuyên cung cấp dịch vụ tư vấn về đầu tư – kinh doanh thương mại - sở hữu trí tuệ và dân sự trong phạm vi cả nước..

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-