DanLuat 2015

Hỏi về việc ly thân

Chủ đề   RSS   
  • #260558 11/05/2013

    NGOCTW

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về việc ly thân

    Khi 2 vợ chồng ly thân ,chồng có quyền gặp con hay chở con mình đi chơi hay không?

    Vợ chồng chưa ly thân mà vợ bắt con nhỏ đi chỗ khác ở thì chồng có quyền đưa em bé về nhà  ở hay không?khi vấn đề đó xảy ra thì tôi nên báo với cơ quan nào để xử lý?

    Xin trả lời câu hỏi này dùm

    Cám ơn.

     

    Nhắn bạn NGOCTW : Bạn hãy nhấn nút CapsLock trước khi nhập nội dung. Bài viết toàn chữ IN HOA là vi phạm thỏa ước sử dụng, sẽ bị xóa nếu bạn còn tiếp tục

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 11/05/2013 09:35:32 SA sửa bài từ chữ IN HOA
     
    3326 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #260588   11/05/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, pháp luật hôn nhân gia đình hiện nay chưa có khái niệm "ly thân". Do vậy trước pháp luật khi hai người chưa ly hôn thì vẫn là vợ chồng.

    Cha mẹ thì tất nhiên có quyền chăm sóc con, có quyền chở con đi chơi, v..v...

     

     
    Báo quản trị |  
  • #260718   11/05/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Chào bạn!

    Khi có vấn đề trên xảy ra, bạn và vợ bạn, gia đình hai bên nên nói chuyện tình cảm với nhau.

    Trường hợp vợ bạn không cho bạn thăm con, chăm sóc con, chở con về nhà thì bạn có quyền tự mình ôm con về và không cá nhân, cơ quan nào có quyền ép buộc bạn cũng như vợ bạn cho hoặc không cho bạn mang con về (khi chưa có bản án/quyết định giao con cho vợ nuôi - trường hợp có bản án/quyết định giao con cho vợ bạn nuôi thì bạn cũng có quyền thăm non con theo quy định của pháp luật).

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #260772   12/05/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

    Chào bạn ! Trường hợp trên của bạn tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 94 Luật hôn nhân gia đình như sau:

     

    Điều 94. Quyền thăm nom con sau khi ly hôn

    Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền thăm nom con; không ai được cản trở người đó thực hiện quyền này.

    Trong trường hợp người không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

    Căn cứ quy định pháp luật viện dẫn ở trên thì sau khi ly hôn nếu tòa án giao con cho một bên vợ hoặc chồng nuôi dưỡng thì bên còn lại có quyền thăm con, và cấp dưỡng hàng tháng nuôi con.

    Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #260806   12/05/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Trường hợp trên bạn NGOCTW chưa ly hôn mà bạn leanhthu?

     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #262515   19/05/2013

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1875
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 149 lần


    NGOCTW viết:

    Khi 2 vợ chồng ly thân ,chồng có quyền gặp con hay chở con mình đi chơi hay không?

    Vợ chồng chưa ly thân mà vợ bắt con nhỏ đi chỗ khác ở thì chồng có quyền đưa em bé về nhà  ở hay không?khi vấn đề đó xảy ra thì tôi nên báo với cơ quan nào để xử lý?

    Xin trả lời câu hỏi này dùm

    Cám ơn.

     

    Nhắn bạn NGOCTW : Bạn hãy nhấn nút CapsLock trước khi nhập nội dung. Bài viết toàn chữ IN HOA là vi phạm thỏa ước sử dụng, sẽ bị xóa nếu bạn còn tiếp tục

    Chào bạn

    Theo pháp luật hôn nhân và gia đình ở VN hiện nay thì chưa chế định ly thân, do đó trường hợp của này hai người đó vẫn là vợ chồng nên người chồng hoàn toàn có quyền đưa em bé về nhà mình. Nếu hai vợ chồng không còn tình cảm, không muốn sống với nhau và để giải quyết dứt điểm vấn đề này thì nên tiến hành thủ tục ly hôn để thỏa thuận về nuôi con và phân chia tài sản.

    Nguyễn Bá Hưng - Trợ Lý Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 / 0909 165 806 - Email: Nguyenhung2015@gmail.com

    CÔNG TY LUẬT TNHH SÀI GÒN VIỆT LUẬT

    35B Ký Con, Quận 1, Tp HCM

    TK: 106815828 - VPBank - CN HCM

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-