DanLuat 2015

Hỏi về việc lấy lại đất đã trao quyền thừa kế.

Chủ đề   RSS   
  • #422688 25/04/2016

    thaovyyyy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về việc lấy lại đất đã trao quyền thừa kế.

    Ông em có cho người con út 1 căn nhà 92 mét vuông trị giá hơn 400 triệu đồng và đã trao quyền thừa kế vào vài năm trước. Bây giờ giấy tờ nhà, sổ đỏ thì con út đứng tên hết. Nhưng bây giờ ông em muốn lấy lại căn nhà thì có được không. Ông em năm nay 78 tuổi, vẫn còn minh mẫn sáng suốt. Vì con út có ý định bán nhà, không giống như ước vọng của ông là để nhà lại cho con cháu ở.

    Xin giúp em ạ!

     
    2352 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #422923   26/04/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8919)
    Số điểm: 50059
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2449 lần
    Lawyer

    Chào em.

    Em cho biết là ông em đã trao quyền thừa kế căn nhà nhưng ông vẫn còn số mà thừa kế gì em? đây không phải thừa kế mà là tặng cho căn nhà và mọi thủ tục đã hoàn thành, căn nhà đã được công nhận chủ sở hữu là cô gái út. Vì thế không thể lấy lại nhà đã cho trừ khi ông em chứng minh là việc mình cho nhà là hoán toàn không có sự tự nguyện, bị ép buộc, đe dọa, lừa đối, cưỡng ép...

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #422953   27/04/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3419
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 109 lần


    Chào bạn, vấn đề của bạn Phòng tranh tụng CT TNHHKingdom tư vấn như sau:

    Thời điểm giao nhà và làm các thủ tục cho cô út ông bạn vẫn còn sống nên đây không phải quan hệ pháp luật thùa kế. Thừa kế được xem xét khi cá nhân chết có di sản thừa kế để lại.

    Trường hợp này, thực chất ông bạn đã tặng cho quyền sử dụng đất và nhà ở cho cô út. Hiên nay, giấy tờ nhà và sổ đỏ đứng tên cô út tức là việc tặng cho này là phù hợp với quy định pháp luật và được cơ quan nhà nước công nhận. Vì vậy ông bạn không thể đòi lại được căn nhà.

    Theo quy định Bộ luật Tố tụng dân sự 2005

    Điều 465. Hợp đồng tặng cho tài sản

    Hợp đồng tặng cho tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên tặng cho giao tài sản của mình và chuyển quyền sở hữu cho bên được tặng cho mà không yêu cầu đền bù, còn bên được tặng cho đồng ý nhận.

    Điều 466. Tặng cho động sản

    Hợp đồng tặng cho động sản có hiệu lực khi bên được tặng cho nhận tài sản; đối với động sản mà pháp luật có quy định đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký.

    Điều 467. Tặng cho bất động sản

    1. Tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc phải đăng ký, nếu theo quy định của pháp luật bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu.

    2. Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký; nếu bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản.

    Tuy nhiên, nếu ông bạn chứng minh được việc tặng cho này bị cưỡng ép, lừa dối hoặc thủ tục tặng cho không đúng quy định pháp luật thì có thể đòi lại được nhà.

    Để được tư vấn trực tiếp vui lòng liên hệ: Ms Thủy 0987079125

     

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #423010   27/04/2016

    luatsunhadat
    luatsunhadat

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2015
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 12 lần


    Trường hợp của bạn là tặng cho nhà, đất. Người được tặng cho đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nên việc tặng cho đã hoàn thành. Ông bạn chỉ có thể đòi lại được nhà, đất nếu có căn cứ chứng minh khi cho nhà, đất, ông bạn có ra điều kiện với bên được  tặng cho là: chỉ được ở, không được bán hoặc bất cứ điều kiện nào khác và bây giờ người được tặng cho vi phạm một trong các điều kiện đó.

    Bên mình cũng mới giải quyết 1 vụ án liên quan đến tặng cho nhà ở có điều kiện tại Thành phố Hồ Chí Minh. Tòa án cũng đã tuyên hủy việc tặng cho, trả lại nhà, đất cho bên tặng cho và đề nghị cơ quan có  thẩm quyền thu hồi giấy chứng nhận đã cấp cho bên được tặng cho. 

    Bạn có thể liên hệ trực tiếp với tôi theo số điện thoại: 096 9920 558, tôi sẽ trực tiếp tư vấn cho bạn.

    Tư vấn chuyên sâu về nhà, đất:

    096 9920 558

    http://luatsunhadat.com.vn/

     
    Báo quản trị |  
  • #423124   28/04/2016

    ducmanhduong198
    ducmanhduong198

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    *Tư vấn: chào anh chúng tôi xin tư vấn như sau!

    Với trường hợp của anh miêu tả như trên thì việc trao tặng của ông đã đúng với pháp luật quy định hay chưa.có tự nguyện , bị ép buộc,đe dọa, lừa rối,cưỡng ép hay không?

    -Về thực chất ông đã trao quyền sử dụng đất cho con út việc này hoàn toàn đúng với pháp luật và được các cơ quan nhà nước chấp nhận.cho nên ông anh không thể đòi lại được căn nhà như trên.

    Và theo quy định luật bộ luật dân sự quy định:

    Điều 465. Hợp đồng tặng cho tài sản

    Hợp đồng tặng cho tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên tặng cho giao tài sản của mình và chuyển quyền sở hữu cho bên được tặng cho mà không yêu cầu đền bù, còn bên được tặng cho đồng ý nhận.

    Điều 466. Tặng cho động sản

    Hợp đồng tặng cho động sản có hiệu lực khi bên được tặng cho nhận tài sản; đối với động sản mà pháp luật có quy định đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký.

    Trân trọng:sv law.vnu

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-