Hỏi về việc khiếu nại quyết định hành chính?

Chủ đề   RSS   
  • #571591 27/05/2021

    ptccmg

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về việc khiếu nại quyết định hành chính?

    Xin hỏi Luật sư.

    Gia đình tôi bị thu hồi đất, được UBND tỉnh bồi thường, hỗ trợ tài sản trên đất. Gia đình tôi không đồng ý với mức bồi thường, hỗ trợ do UBND tỉnh ban hành, gia đình tôi làm đơn khiếu nại quyết định phê duyệt phương án bồi thường, hỗ trợ đối với gia đình tôi. UBND tỉnh ban hành quyết định thụ lý giải quyết khiếu nại của gia đình tôi. Trong quá trình giải quyết khiếu nại có mời gia đình tôi đối thoại, một thời gian sau gia đình tôi nhận quyết định đình chỉ giải quyết khiếu nại của gia đình tôi với lý do là hết thời hiệu khiếu nại.

    Cho tôi hỏi Luật sư: Quyết định đình chỉ giải quyết khiếu nại với lý do hết thời hiệu khiếu nại, có phải là quyết định hành chính không?

    Gia đình tôi có quyền khiếu nại quyết định đình chỉ đó không?

    Mong Luật sư tư vấn cho tôi vấn đề này, tôi xin cảm ơn.

     
    268 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ptccmg vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/05/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #571599   27/05/2021

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10322)
    Số điểm: 58848
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4301 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Tại khoản 8 Điều 2 Luật khiếu nại có quy định:

    Quyết định hành chính là văn bản do cơ quan hành chính nhà nước hoặc người có thẩm quyền trong cơ quan hành chính nhà nước ban hành để quyết định về một vấn đề cụ thể trong hoạt động quản lý hành chính nhà nước được áp dụng một lần đối với một hoặc một số đối tượng cụ thể.

    Tại khoản 2 Điều 3 Luật tố tụng hành chính cũng quy định:

    Quyết định hành chính là văn bản do cơ quan hành chính nhà nước, cơ quan, tổ chức được giao thực hiện quản lý hành chính nhà nước ban hành hoặc người có thẩm quyền trong cơ quan, tổ chức đó ban hành quyết định về vấn đề cụ thể trong hoạt động quản lý hành chính được áp dụng một lần đối với một hoặc một số đối tượng cụ thể.

    Như vậy, quyết định đình chỉ giải quyết khiếu nại do UBND tỉnh là cơ quan hành chính nhà nước ban hành nên đây là quyết định hành chính nên là đối tượng để khiếu nại hoặc khởi kiện hành chính theo quy định.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/05/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com