Hỏi về việc góp vốn bằng quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #369040 26/01/2015

    hlinh85

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/01/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về việc góp vốn bằng quyền sử dụng đất

    Thưa luật sự,

    Hiện công ty của tôi có một mảnh đất khoảng 3 000m2. Do thị trường bất động sản không được tốt nên việc bán hoặc cho thuê gặp nhiều khó khăn nên công ty quyết định dùng quyền sử dụng đất này để góp vốn. Xin hỏi luật sư là công ty chúng tôi có thể góp vốn bằng quyền sử dụng đất dưới những hình thức nào? Việc ghi nhận giá trị quyền sử dụng đất sẽ do hai bên tự ghi nhận hay phải thông qua định giá của bên thứ ba?

    Xin cám ơn!

     
    2891 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #369303   28/01/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 158 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Nếu mảnh đất 3000m2 đó đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc có quyết định giao đất hợp pháp thì Công ty bạn có quyền góp vốn bằng quyền sử dụng đất đó theo quy định tại khoản 4 Điều 4 Luật doanh nghiệp 2005 dưới hình thức góp vốn để thành lập pháp nhân mới hoặc liên doanh liên kết để thực hiện dự án tùy theo sự hợp tác của công ty bạn.

    Về thủ tục góp vốn bằng quyền sử dụng đất thì các bên phải ký hợp đồng góp vốn bằng quyền sử dụng đất tại Văn phòng công chứng, sau đó đăng ký thay đổi với Văn phòng đăng ký đất đai.

    Còn việc ghi nhận giá trị quyền sử dụng đất do các bên tự định giá, thỏa thuận. Nếu không tự định giá được thì có thể thuê bên thứ 3 định giá.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenluong vì bài viết hữu ích
    hlinh85 (29/01/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lượng

Thành viên Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

Điện thoại: 0903 488 525