Hỏi về việc đóng nối bảo hiểm?

Chủ đề   RSS   
  • #558456 24/09/2020

    huyennga6121994

    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về việc đóng nối bảo hiểm?

    Tôi đóng bảo hiểm ở cty 3 năm, 2017 tôi theo gia đinh chuyển đến nơi ở mới nên tôi không thể làm việc tiếp. Khi đến nơi ở mới tôi làm cviec kinh doanh và do bận công việc nên tôi chưa đến công ty để làm thủ tục thanh toán bảo hiểm. Năm 2020, tôi dừng cviec kinh doanh, xin vào cty làm việc. Liệu tôi có thể đóng nối tiếp bảo hiểm được không. Hay phải làm bảo hiểm mới và đóng lại từ đầu.

     
    676 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huyennga6121994 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558647   26/09/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3402
    Được cảm ơn 5252 lần
    SMod

    Trả lời: được. Bạn chỉ cần nộp sổ BHXH cho công ty mới là xong.

     
    Báo quản trị |  
  • #559207   29/09/2020

    tuanhh18
    tuanhh18
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2020
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    Tại Điều 61 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định: “Người lao động khi nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 54 và Điều 55 của Luật này hoặc chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điều 60 của Luật này thì được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội”. Như vậy, căn cứ theo quy định nêu trên nếu sau khi nghỉ việc 3 năm, bạn không làm thủ tục, hồ sơ nhận tiền hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần thì thời gian đóng bảo hiểm xã hội của bạn vẫn được bảo lưu. Sau đó, nếu bạn làm việc và tiếp tục đóng Bảo hiểm xã hội tiếp theo thì thời gian đóng bảo hiểm xã hội trước đây sẽ được ghi tiếp nối với thời gian đóng bảo hiểm xã hội sau này và được dùng làm căn cứ để giải quyết chế độ bảo hiểm xã hội cho bạn khi bà đủ điều kiện hưởng theo quy định.

     
     
    Báo quản trị |  
  • #570825   28/04/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1177)
    Số điểm: 7700
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 161 lần


    Thời gian bạn đã đóng BHXH nếu như chưa nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần thì thời gian đó sẽ được bảo lưu. Bạn làm việc tại nơi mới nếu thuộc đối tượng tham gia BHXH thì tiếp tục đóng, thời gian đóng trước đó chưa hưởng BHXH một lần sẽ được cộng nối thời gian bạn nhé. Thời gian này sẽ không mất nên bạn không cần lo lắng nhé.

     
    Báo quản trị |