DanLuat 2015

Hỏi về việc đóng BHXH?

Chủ đề   RSS   
  • #310994 25/02/2014

    bao_nhu

    Sơ sinh


    Tham gia:06/12/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về việc đóng BHXH?

     Công ty em có kí HĐLĐ thời hạn 1-3 năm cho mọi người. Nhưng giám đốc không có muốn đóng BHXH cho tất cả (thực ra đây cũng là nguyện vọng của đa số lao động trong công ty).

     Sau đó em có làm 1 mẫu "Giấy đề nghị: nhận lương bao gồm cả phụ cấp đóng BHXH 22% đã tính vào trong lương" cho những ai không muốn đóng BH và kẹp theo trong hợp đồng.

    Vậy em xin hỏi em làm như thế là đúng hay sai?

    Chân thành cám ơn!!!

     
    2620 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #310998   25/02/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên hoặc hợp đồng lao động không xác định thời hạn thuộc đối tượng tham gia Bảo hiểm xã hội bắt buộc (BHXH). Vì vậy, dù người lao động không muốn hoặc chưa muốn tham gia BHXH nhưng họ vẫn là đối tượng bắt buộc phải tham gia BHXH.

    Người sử dụng lao động và ngưòi lao động không được thỏa thuận trái quy định của Luật Bảo hiểm xã hội.

    Hành vi thỏa thuận không đóng hoặc chưa đóng BHXH còn bị xử phạt theo quy định tại Nghị định 95 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động đi làm việc tại nước ngoài theo hợp đồng lao động.

    Điều 26 Nghị định số 95/2013/NĐ  quy định xử phạt vi phạm về đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp, như sau:

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người lao động có hành vi thỏa thuận với người sử dụng lao động không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

    2. Phạt tiền với mức từ 12% đến 15% tổng số tiền phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

    a) Chậm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp;

    b) Đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp không đúng mức quy định;

    c) Đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp không đủ số người thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

    3. Phạt tiền với mức từ 18% đến 20% tổng số tiền phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động không đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp cho toàn bộ người lao động thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

    4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    a) Buộc truy nộp số tiền bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 và Khoản 3 nêu trên;

    b) Buộc đóng số tiền lãi của số tiền bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng theo mức lãi suất của hoạt động đầu tư từ Quỹ bảo hiểm xã hội trong năm đối với vi phạm quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 nêu trên.”

    Như vậy, theo quy định nêu trên thì việc công ty bạn không đóng bảo hiểm cho người lao động là trái pháp luật và có thể bị xử lý hành chính như trên. 

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    bao_nhu (26/02/2014)
  • #311069   25/02/2014

    bao_nhu
    bao_nhu

    Sơ sinh


    Tham gia:06/12/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


      Vâng! Cám ơn đã góp ý!

     Cho em hỏi thêm một chút là: Nếu bây giờ em chuyển hết những người không đóng BH về kí hợp đồng thời vụ 3 tháng 1 lần, và mỗi lần cách nhau vài ngày. Như thế có được hay không ạ?

     Nếu không được thì có thể cho em hỏi cần làm như thế nào để tránh phải đóng BH được không ạ? (ở công ty em đa phần khó khăn nên họ cũng không có muốn đóng BH, để nhận thêm một khoản trong lương).

     

     
    Báo quản trị |  
  • #311166   25/02/2014

    bao_nhu
    bao_nhu

    Sơ sinh


    Tham gia:06/12/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


      Vâng! Cám ơn đã góp ý!

     Cho em hỏi thêm một chút là: Nếu bây giờ em chuyển hết những người không đóng BH về kí hợp đồng thời vụ 3 tháng 1 lần, và mỗi lần cách nhau vài ngày. Như thế có được hay không ạ?

     Nếu không được thì có thể cho em hỏi cần làm như thế nào để tránh phải đóng BH được không ạ? (ở công ty em đa phần khó khăn nên họ cũng không có muốn đóng BH, để nhận thêm một khoản trong lương)

     

     
    Báo quản trị |  
  • #311175   25/02/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạnbao_nhu

    Bạn định "lách luật" theo cách đó cũng khó ổn lắm bạn ơi.

    - Nếu bạn ký HĐLĐ đủ 3 tháng thì đã thuộc đối tượng đóng BHXH bắt buộc rồi.

    - Nếu bạn ký HĐLĐ dưới 3 tháng, và các HĐ cách nhau vài ngày, vậy khi bị "sờ" đến thì bạn lý giải thế nào với khoảng cách dừng HĐLĐ ngắn ngủi ấy. Ý đồ "lách luật" của bạn sẽ bị lật tẩy thôi. Mà Luật cũng đã quy định không được ký HĐLĐ theo mùa vụ để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên đấy.

    Không có cách nào tránh mà an toàn cả đâu. Luật đã quy định bắt buộc rồi. Mặt khác bạn cũng cần cân nhắc đến trường hợp nếu không tham gia BHXH, khi người lao động bị tai nạn lao động thì đơn vị bạn phải hoàn toàn chịu trách nhiệm chi trả chế độ đấy.

    Đôi lời để bạn tham khảo.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (25/02/2014) bao_nhu (26/02/2014)
  • #311292   26/02/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

     

    bao_nhu viết:

     

      Vâng! Cám ơn đã góp ý!

     Cho em hỏi thêm một chút là: Nếu bây giờ em chuyển hết những người không đóng BH về kí hợp đồng thời vụ 3 tháng 1 lần, và mỗi lần cách nhau vài ngày. Như thế có được hay không ạ?

     Nếu không được thì có thể cho em hỏi cần làm như thế nào để tránh phải đóng BH được không ạ? (ở công ty em đa phần khó khăn nên họ cũng không có muốn đóng BH, để nhận thêm một khoản trong lương).

     

     

     

    Chào bạn! 

    Theo quy định tại điều 22 Bộ luật lao động 2012 thì : " Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.

    Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    Như vậy dù bạn muốn kí hợp đồng có thời hạn 3 tháng thì cũng chỉ ký thêm 1 lần và nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì công ty bạn phải ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    Thân ái!

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 27/02/2014 10:49:57 SA

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    bao_nhu (28/02/2014)

0 Thành viên đang online
-