DanLuat 2015

Hỏi về việc đổi họ cho con nuôi

Chủ đề   RSS   
  • #71860 05/12/2010

    TRITHONGMINHNHANTAO
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 1715
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Hỏi về việc đổi họ cho con nuôi

    Tôi có một trường hợp như sau:

    Chồng chị Hoa chết, con chị Hoa là bé Bình được 5 tuổi. Sau đó, chị Hoa kết hôn với anh Nhân và anh Nhân làm thủ tục nhận bé Bình làm con nuôi. Xin hỏi trường hợp này anh Nhân có quyền đổi họ bé Bình từ họ cha ruột sang họ anh Nhân được hay không?

     
    7188 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #71863   05/12/2010

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1233)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 484 lần


    @TRITHONGMINHNHANTAO

    Theo quy định tại Điều 27 Bộ luật Dân sự năm 2005 qui định những trường hợp được yêu cầu thay đổi họ, tên gồm:

    - Họ, tên khi sử dụng gây nhầm lẫn, ảnh hưởng tình cảm gia đình, danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    - #ff0000;">Theo yêu cầu của cha, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên của con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi nữa nên người này hoặc cha, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên, họ của cha, mẹ đẻ;

    - Theo yêu cầu của cha, mẹ đẻ người con khi xác định cha, mẹ cho con;

    - Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ mẹ hoặc ngược lại;

    - Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    - Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

    - Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch qui định.

    Về thủ tục được quy định tại Điều 38 Nghị định 158/2005/NĐ-CP của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch cụ thể:

    - Đơn xin thay đổi, cải chính họ, tên cho con (theo mẫu ).

    - Giấy khai sinh bản chính.

    - CMND, hộ khẩu

    - Các giấy tờ khác liên quan đến việc thay đổi, họ, tên.

    Về thẩm quyền: Theo khoản 2 Điều 37 Nghị định 158/2005/NĐ-CP quy định: “Ủy ban nhân dân cấp huyện, mà trong địa hạt của huyện đó đương sự đã đăng ký khai sinh trước đây, có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người từ đủ 14 tuổi trở lên và xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch cho mọi trường hợp, không phân biệt độ tuổi".

    Về thời hạn giải quyết: Khoản 2 Điều 38 Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 quy định về thời hạn theo đó, trong thời hạn 5 ngày (tối đa là 10 ngày) kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ, đầy đủ thì UBND huyện ra quyết định cho phép thay đổi, cải chính họ, tên cho bạn.

    bạn có thể liên hệ UBND huyện và nghị định 158/2005/NĐ-CP để biết thêm chi tiết.

    Chúc bạn thành công!

     
    Báo quản trị |  
  • #72040   06/12/2010

    TRITHONGMINHNHANTAO
    TRITHONGMINHNHANTAO
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 1715
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Tôi cũng nghĩ căn cứ vào Điều 27 BLDS năm 2005 là được. Vậy mà khi tôi đi làm thì cán bộ Tư pháp trả lời tôi căn cứ Điểm b Mục 3 phần II TT số 01/2008/TT-BTP quy định:

    “ Không giải quyết yêu cầu thay đổi phần khai về cha, mẹ đẻ sang khai về cha, mẹ nuôi trong Giấy khai sinh và Sổ đăng ký khai sinh của con nuôi theo quy định tại Khoản 2 Điều 28 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP trong những trường hợp sau:

    - Thay đổi phần khai về một bên cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang khai về cha nuôi hoặc mẹ nuôi mà giữ nguyên phần khai về mẹ đẻ hoặc cha đẻ còn lại;

    - Thay đổi phần khai về cha, mẹ đẻ sang khai về cha, mẹ nuôi trong trường hợp một bên hoặc cả hai bên cha, mẹ đẻ đã chết” để trả lời tôi là không được đổ tên cho con nuôi trong trường hợp này.

     

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-