hỏi về việc điều động công tác

Chủ đề   RSS   
  • #189320 28/05/2012

    tranhai620

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về việc điều động công tác

    Xin hỏi luật sư như sau: Vợ tôi làm việc dạy may tại phòng dạy nghề ( gồm dạy may và mộc)của 1 trung tâm giáo dục trẻ khuyết tật (dạy trẻ câm điếc học văn hóa và nghề). Hiện nay chỉ có khoảng 10 học sinh học nghề may ( không có nghề gì khác nữa), phòng chỉ có 5 người (trong đó 1 người là  trưởng phòng). Nay giám đốc chỉ để 1 người dạy may cho học sinh còn là làm may quần áo cho học sinh toàn trường. Trước dây đã chuyển 1 người đi làm việc khác nhưng chỉ thông báo miệng và trên bản tin giao ban là người đó đi làm. Đến nay chuẩn bị có thông báo cho vợ tôi đi làm việc khác là vào tổ nấu cơm cho trung tâm gồm học sinh  và CBCNV. Nếu phải điều động như vậy ( không có giấy quyết định ghi rõ công việc, thời gian bao lâu, mức lương...) thì có đúng luật không? Nếu không chấp hành có sai không? Nếu có quyết định làm trái nghành nghề như vậy có đúng không? Trong khi vẫn còn tồn tại phòng dạy nghề như vậy.Trong khi vợ tôi có gợi ý xin sang dạy văn hóa lớp nhỏ hoặc cho nghỉ mất việc cũng được mà không chấp thuận.
      ( vợ tôi năm nay 45 tuổi và làm giáo viên dạy nghề từ 1988 đến nay, có hơp đồng không xác định thời hạn).
     Xin cám ơn các luật sư!
     
    4135 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #189359   28/05/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chào bạn

    Theo quy định tại Điều 34 Bộ luật Lao động và hướng dẫn tại Điều 9 Nghị định 44/2003/NĐ-CP ngày 9/5/2003 của Chính phủ thì việc tạm thời chuyển người lao động (NLĐ) làm việc khác trái nghề được quy định như sau:

           Khi người sử dụng lao động (NSDLĐ) gặp khó khăn đột xuất do khắc phục hậu quả thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh; áp dụng các biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; sự cố điện, nước hoặc nhu cầu của sản xuất - kinh doanh thì NSDLĐ có quyền tạm thời chuyển NLĐ làm việc khác trái nghề, nhưng không được quá 60 ngày (cộng dồn) trong một năm. Trong thời gian này, nếu NLĐ không chấp hành quyết định của NSDLĐ thì có thể bị xử lý kỷ luật lao động và không được hưởng lương ngừng việc theo quy định tại khoản 2 Điều 62 của Bộ luật Lao động và tuỳ theo mức độ vi phạm sẽ bị xử lý kỷ luật theo quy định tại Điều 84 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung.

    Trong trường hợp NSDLĐ tạm thời chuyển NLĐ làm việc khác trái nghề quá 60 ngày (cộng dồn) trong một năm thì phải có sự thoả thuận của NLĐ; nếu NLĐ không chấp thuận mà họ phải ngừng việc thì người đó được hưởng lương theo quy định tại khoản 1 Điều 62 của Bộ luật Lao động.

    Theo đó, việc điều chuyển NLĐ làm công việc khác tạm thời là quyền của NSDLĐ nhưng quyền điều chuyển này bị pháp luật giới hạn ở một số điểm sau:

    - Không phải bất cứ lúc nào muốn là NSDLĐ có thể điều chuyển NLĐ làm việc khác trái nghề. Việc điều chuyển chỉ được tiến hành trong trường hợp doanh nghiệp gặp khó khăn đột xuất hoặc do nhu cầu sản xuất kinh doanh.

    Khó khăn đột xuất được hiểu là doanh nghiệp gặp khó khăn do khắc phục hậu quả thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh; áp dụng các biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, do sự cố điện, nước.

    - Trước khi quyết định điều chuyển NLĐ làm việc trái nghề, NSDLĐ phải báo trước cho NLĐ ít nhất 3 ngày.

    - NSDLĐ có thể tạm thời điều chuyển NLĐ làm công việc trái nghề nhiều lần, nhưng tổng cộng số ngày điều chuyển của các lần không quá 60 ngày cộng dồn trong một năm. Trường hợp tạm điều chuyển vượt quá 60 ngày thì phải được sự chấp thuận của NLĐ.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
  • #189632   29/05/2012

    baotoan30891
    baotoan30891

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2012
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    chào bạn ,nguyễn bảo toàn xin chả lời bạn như sao:
        ỡ đây theo đ 34 thì người sử dụng lao động đươc quyền chuyển người lao động làm công việc khác nhưng không được quá 60 ngày trong 1 năm và được giữ nguyên lương trong 30 ngày đầu còn 30 ngày sao thì ít nhất phải trã 70% tiền lương ỡ vị trí trước đó.còn nếu vợ bân muốn nghĩ việc thì chỉ cần báo trước bằng văn bản 45 ngày và được hưởng trợ cấp thôi việc theo khoảng 3 điều 37 ,trợ cấp thôi việc là 1 năm làm việc thì được nữa tháng lương .
     
    Báo quản trị |  
  • #189901   30/05/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Đã xem qua

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
  • #326421   03/06/2014

    tranhai620
    tranhai620

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào các anh chị luật sư! cho tôi xin hỏi về việc trường hợp LĐ nữ có QĐ nghỉ việc mà đã đủ năm đóng BHXH nhưng phải sửa sổ BHXH nên hơn 1 tháng vẫn chưa chốt được sổ (đã có hẹn thì khoảng 1,5 tháng- kể từ khi có QĐ), mà muốn nghỉ mất sức (hưu trước tuổi - nữ 47 tuổi, vì có nhiều bệnh, yếu đau nhiều). Vậy khi chốt được sổ BHXH sẽ  làm thủ tục nghỉ hưu thì có được thanh toán tiền thất nghiệp không ( nếu vẫn làm thủ tục BHTH)? nếu không làm thủ tục nhận BH thất nghiệp thì có thiệt thòi không?

     Xin cám ơn các anh chị Luật sư!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com