DanLuat 2015

Hỏi về việc đăng ký con dấu?

Chủ đề   RSS   
  • #224142 05/11/2012

    bigfamily7988

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về việc đăng ký con dấu?

    chào luật sư! em tên hương e có chút thắc mắc mong l sư giúp em

    Em có đăng kí kinh doanh nhà trọ, và em muốn có một con dấu để làm dich vu ví dụ như cho vay hay bất cứ giấy tờ gì ma làm ăn trao đổi e muốn đóng dấu riêng mình. Em có mã số thuế em muốn đăng ký làm con dấu có được không? và có phải đống thuế nào không?

     

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 07/11/2012 09:02:32 CH Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 07/11/2012 08:50:51 SA thêm dấu tiếng Việt
     
    4130 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #224829   08/11/2012

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    chào chị

    theo quy định tại nghị đinh 58/2001 được sửa đổi bổ sung năm 2009

     

    Điều 4. Các cơ quan, tổ chức dưới đây được sử dụng con dấu không có hình Quốc huy:

    1. Các cơ quan, tổ chức có tư cách pháp nhân thuộc cơ cấu tổ chức của Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ;

    2. Các cơ quan, tổ chức có tư cách pháp nhân thuộc cơ cấu tổ chức của Viện Kiểm sát nhân dân, Viện Kiểm sát quân sự, Toà án nhân dân, Toà án quân sự các cấp;

    3. Các cơ quan chuyên môn và tổ chức sự nghiệp trực thuộc ủy ban nhân dân cấp tỉnh, cấp huyện;

    4. Tổ chức chính trị, các tổ chức chính trị - xã hội, các tổ chức xã hội - nghề nghiệp, các hội hữu nghị, các tổ chức hoạt động nhân đạo, hội bảo trợ xã hội, quỹ xã hội, quỹ từ thiện; các tổ chức phi chính phủ khác được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép thành lập hay cấp giấy phép hoạt động;

    5. Các tổ chức tôn giáo được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoạt động;

    6. Các tổ chức kinh tế được quy định theo Luật Doanh nghiệp Nhà nước, Luật Doanh nghiệp, Luật Đầu tư nước ngoài tại Việt Nam; Luật Khuyến khích đầu tư trong nước; Luật Hợp tác xã và các tổ chức kinh tế khác theo quy định của pháp luật; các đơn vị trực thuộc, Chi nhánh, Văn phòng đại diện của các tổ chức kinh tế này;

    7. Một số tổ chức khác được cơ quan có thẩm quyền thành lập cho phép.

    8. Các cơ quan, tổ chức nước ngoài hoạt động hợp pháp tại Việt Nam.

     

    Do đó, chị không thể làm con dấu được. nếu chị muốn sử dụng con dấu thì có thể thành lập Doanh nghiệp nha

     

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #233839   17/12/2012

    lechaunhattai
    lechaunhattai

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Hieu_Lawyer viết:

    chào chị

    theo quy định tại nghị đinh 58/2001 được sửa đổi bổ sung năm 2009

     

    Điều 4. Các cơ quan, tổ chức dưới đây được sử dụng con dấu không có hình Quốc huy:

    1. Các cơ quan, tổ chức có tư cách pháp nhân thuộc cơ cấu tổ chức của Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ;

    2. Các cơ quan, tổ chức có tư cách pháp nhân thuộc cơ cấu tổ chức của Viện Kiểm sát nhân dân, Viện Kiểm sát quân sự, Toà án nhân dân, Toà án quân sự các cấp;

    3. Các cơ quan chuyên môn và tổ chức sự nghiệp trực thuộc ủy ban nhân dân cấp tỉnh, cấp huyện;

    4. Tổ chức chính trị, các tổ chức chính trị - xã hội, các tổ chức xã hội - nghề nghiệp, các hội hữu nghị, các tổ chức hoạt động nhân đạo, hội bảo trợ xã hội, quỹ xã hội, quỹ từ thiện; các tổ chức phi chính phủ khác được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép thành lập hay cấp giấy phép hoạt động;

    5. Các tổ chức tôn giáo được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoạt động;

    6. Các tổ chức kinh tế được quy định theo Luật Doanh nghiệp Nhà nước, Luật Doanh nghiệp, Luật Đầu tư nước ngoài tại Việt Nam; Luật Khuyến khích đầu tư trong nước; Luật Hợp tác xã và các tổ chức kinh tế khác theo quy định của pháp luật; các đơn vị trực thuộc, Chi nhánh, Văn phòng đại diện của các tổ chức kinh tế này;

    7. Một số tổ chức khác được cơ quan có thẩm quyền thành lập cho phép.

    8. Các cơ quan, tổ chức nước ngoài hoạt động hợp pháp tại Việt Nam.

     

    Do đó, chị không thể làm con dấu được. nếu chị muốn sử dụng con dấu thì có thể thành lập Doanh nghiệp nha

     

     

    Luật sư cho em hỏi thêm, giả sử gia đình em kinh doanh nhỏ lẻ, buôn bán tạp hóa, bánh kẹo, đại lý nước ngọt, .... e tự khắc con dấu hình chữ nhật riêng, nội dung là

    CỬA HÀNG XYZ

    Chuyên cung cấp.....................

    ĐC: 100 Nguyễn Trãi - Q.5 - TP.HCM

    ĐT: 090xxxxxxxxx

    Hân hạnh phục vụ quý khách

     

    Như vậy có bị coi là vi phạm không? có phải đăng ký con dấu không?

    E cảm ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #233842   17/12/2012

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Chào

    Trường hợp này, Bạn vẫn có thể khắc dấu, nhưng con dấu này không đăng ký tại công an được, và cũng không có giá trị pháp lý gì cả. 

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #233855   17/12/2012

    lechaunhattai
    lechaunhattai

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Em muốn khắc con dấu chữ nhạt riêng cho mình, đóng lên tài liệu sách vở,.. để chứng minh sở hữu (đồng thời cũng thể hiện cá tính) Nội dung là:

    CONG HOA XHCN VIET NAM

    LCNT

    LE CHAU NHAT TAI

    TP. HO CHI MINH

     

    Trong đó: CONG HOA XHCN.... là tên nuoc, TP.HO CHI MINH là nơi e đang ở

    chữ LCNT viết cách điệu làm logo

    chữ LE CHAU NHAT TAI là viết nguyên tên e

    Con dấu hoàn toàn ko bắt chước, hay liên quan tổ chức nào hết

    Như vậy có vi phạm không? em có được phép khắc không?

    E cảm ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #233993   18/12/2012

    ngothilaw
    ngothilaw
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2012
    Tổng số bài viết (229)
    Số điểm: 2117
    Cảm ơn: 229
    Được cảm ơn 90 lần


    theo mình thì được nhưng bạn bỏ dòng CONG HOA XA HOI CNVN đi được không, vì đây là biểu ngữ nước ta bạn đừng nên khắc lung tung(nó thể hoện quyền lực nhà nước), thực tế mình cũng có con dấu mang tên mình(hính chữ nhật) không có giá trị pháp lý đâu nha

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-