DanLuat 2015

HỎI VỀ VIỆC ĐĂNG BỘ NHÀ ĐẤT.

Chủ đề   RSS   
  • #240890 21/01/2013

    minhtam.mep

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    HỎI VỀ VIỆC ĐĂNG BỘ NHÀ ĐẤT.

     

     

    Kính thưa quí Luật Sư.

    Tôi có mua một căn nhà hai bên mua và bán đã làm thủ tục công chứng và tôi đang tiến hành làm nghĩa vụ thuế trước bạ. Tôi muốn chờ chuyển hộ khẩu  đến căn nhà mới mua rồi mới tiến hành đăng bộ (để sổ hồng cập nhật mới nơi thường trú mới). Vậy cho tôi hỏi có qui định bắt buộc sau khi mua bán bao lâu  phải đăng bộ không, nếu đăng bộ trễ thì có bị phạt không?. Xin chân thành cám ơn quí luật sư.

    Minh Tâm (minhtampb@yahoo.com)

     
    5599 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #241017   22/01/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4928)
    Số điểm: 29012
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Liên quan đến chuyển nhượng quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà hiện nay theo quy định chung là sau 10 ngày kể từ khi ký hợp đồng các bên phải thực hiện việc đăng ký nếu để quá hạn sẽ bị phạt hành chính khi đăng ký thay đổi thông tin.

    Luật sư cũng lưu ý bạn mặc dù bạn đã có hợp đồng công chứng nhưng chưa đăng ký thay đổi - chuyển tên bạn để bạn đứng tên người sở hữu thì quyền lợi của bạn vẫn chưa được đảm bảo hoàn toàn vì vậy bạn thực hiện việc đăng ký ngay khi ký hợp đồng chuyển nhượng là tốt nhất.

    Chúc bạn khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #400125   21/09/2015

    Xin hỏi luật sư, tôi được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liên với đất vào tháng 1/2011. Tuy nhiên đến cuối năm 2011 thì tôi xây nhà.  Hiện tại thì tôi chưa tiến hành đăng bộ nhà lên Giấy chưng nhận. Tôi muốn hỏi có bắt buộc về việc đăng bộ không và có bị xử phạt gì nếu thời gian sau tôi mới đnăng bộ. Đồng thời, nếu không đăng bộ lên giấy chưng nhận này, tôi có được quyền thế chấp tại Ngân hàng đất và tài sản là nhà không. 

    Theo Điều 9. Công nhận quyền sở hữu nhà ở tại Luật nhà ở  2014 hieu luc  tu thang 7/2015 thì:

    1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân có đủ điều kiện và có nhà ở hợp pháp quy định tại Điều 8 của Luật này thì được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận) đối với nhà ở đó. Nhà ở được cấp Giấy chứng nhận phải là nhà ở có sẵn.

    Do đó, tôi e là với tài sản là nhà gắn liền với đất (tôi chỉ có GPXD) thì không được công nhận quyền sở hữu nhà ở, và không thực hiện Quyền về thế chấp hay mua bán.

     

    Xin luật sư tư vấn, xin cám ơn anh.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281