Hỏi về việc Công ty tự ý cho nhân việc thôi việc thì phải bồi thường thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #390936 07/07/2015

    ngoclan050190

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về việc Công ty tự ý cho nhân việc thôi việc thì phải bồi thường thế nào?

    Chào luật sư. Em mới vào làm thông dịch viên cho một công ty Hàn Quốc từ tháng 4/2015, sau khi thử việc 2 tháng thì tháng 6/2015 e được cty kí hợp đồng (thời hạn 1 năm) có giá trị từ tháng 4/2015 (04~06/2015 là thử việc, bắt đầu từ tháng 06/2015 là cty đóng bảo hiểm cho em).

    Em làm đến nay thì nghe nói sếp tổng sẽ mời người cũ quay lại và (chắc là) sẽ cho em thôi việc. Trong quá trình làm việc em không hề bị kỉ luật hay khiển trách gì hết. (cty nhỏ, chỉ có 10 người)

    Luật sư cho em hỏi là nếu công ty tự ý cho em thôi việc mà không thông báo trước cho em 30 ngày thì cty phải bồi thường cho em như thế nào? Và nếu đã thông báo mà em vẫn chưa tìm được việc thì cty sẽ phải bồi thường cho em như thế nào?

    Cám ơn luật sư.

     
    6320 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #391222   08/07/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9883)
    Số điểm: 56053
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3705 lần
    Lawyer

    Chào em.

    Luật sư mời em tự tham khảo điều luật sau đây để biết được trách nhiệm cũa công ty khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái luật nhé:

    Điều 42. Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này.

    3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.

    4. Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao động vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này, hai bên thương lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

    5. Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ninha390 (09/07/2015) Hongthu200981 (13/07/2015) Haivina (14/07/2015)
  • #391915   13/07/2015

    Hongthu200981
    Hongthu200981

    Mầm

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2014
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 730
    Cảm ơn: 66
    Được cảm ơn 1 lần


    Thưa Luật sư! 

    Cty em cũng xảy ra trường hợp tương tự, và sếp em trao đổi với NLĐ để họ đồng ý nghỉ việc. Sau đó, khi làm quyết định chấm dứt HĐLĐ em có tính cho NLĐ 45 ngày lương (vì vi phạm về thời gian báo trước). Như vậy có trái pháp luật k ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #392923   19/07/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14453)
    Số điểm: 100124
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    Họ tính 45 ngày lương có nghĩa là NLĐ vẫn đi làm, nhưng là làm ở nhà, ko cần phải tới cty. Như vậy họ làm đúng rồi.

     
    Báo quản trị |  
  • #392969   20/07/2015

    Công ty muốn cho bạn nghỉ (trừ trường hợp các bên thoả thuận chấm dứt HĐLĐ) thì phải có lý do chính đáng theo luật và đáp ứng thời gian báo trước hoặc bạn bị sa thải. Nếu vi phạm một trong các yếu tố trên thì công ty bị xem là đơn phương trái luật và công ty phải bồi thường cho bạn khá nhiều tiền, nhận bạn vào lại làm việc (nếu bạn muốn).

    Bạn có thể tham khảo các bài trả lời về đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái luật để tìm hiểu thêm hoặc bạn có thể liên hệ mình qua skype QUI.LHLF để trao đổi cụ thể hơn.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com