Hỏi về việc chia tài sản con riêng?

Chủ đề   RSS   
  • #553259 29/07/2020

    Donr271987

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về việc chia tài sản con riêng?

     Xin hỏi. Bố tôi có 2 người con riêng. Bố tôi mất ko để lại di chúc, mà tất cả tài sản đều đứng tên mẹ tôi. Thì 2 người con riêng có được chia tài sản ko ạ

     
    477 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Donr271987 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #553756   31/07/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 2885
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 97 lần


    Theo thông tin bạn cung cấp thì không rõ tài sản mà mẹ bạn đang đứng tên là tài sản riêng của mẹ bạn hay là tài sản chung của bố mẹ bạn và mẹ bạn là người đại diện đứng tên.

    Trường hợp 1: Đó là tài sản riêng của mẹ bạn, thì bố bạn khi chết không có tài sản để thừa kế.

    Trường hợp 2: Đó là tài sản chung của ba mẹ bạn, ba bạn mất chết không để lại di chúc. Trường hợp này sẽ áp dụng thừa kế theo pháp luật. (Điểm a Khoản 1 Điều 650 Bộ luật Dân sự 2015)

    Về phần tài sản để thừa kế, thì là phần tài sản của bố bạn trong phần tài sản chung với mẹ. Thông thường sẽ chia tỷ lệ ½, và đây là phần được xác định để chia thừa kế (Điều 612 Bộ luật Dân sự 2015).

    Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015 thì

    Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;[…]”

    Do đó, trong trường hợp bố bạn mất không để lại di chúc, thì phần tài sản của bố bạn trong phần tài sản chung với mẹ bạn sẽ được chia thừa kế. Và những người con riêng của bố bạn được xác định là hàng thừa kế thứ nhất, cùng với bạn, mẹ bạn và những người theo quy định vừa nêu trên.

     

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |