DanLuat 2015

Hỏi về việc chi trả việc trợ cấp thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #518446 18/05/2019

    nguyenanh468

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2019
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về việc chi trả việc trợ cấp thôi việc

    Công ty mình ký hợp đồng lao động với lao động, đây là lần thứ 3 liên tiếp ký hợp đồng lao động với thời hạn 12 tháng (từ tháng 10/2014 đến 10/2015) . Bây giờ đơn vị không có nhu cầu tiếp tục hợp đồng do sắp xếp lại cộng việc nên tiến hành chấm dứt hợp đồng lao động. Vậy để thanh toán tiền trợ cấp thôi việc cho lao động hợp đồng thì thời gian làm căm cứ tính trợ cấp là thời gian thực tế làm việc của người lao động tính từ khi ký hợp đồng lần 3 (sau cùng) hay từ khi ký hợp đồng lần 1 (đầu tiên)? Xin cảm ơi luật sư!

     
    159 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #518453   18/05/2019

    thuychichu
    thuychichu
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (707)
    Số điểm: 6925
    Cảm ơn: 62
    Được cảm ơn 161 lần


    Căn cứ theo quy định tại điều 48 Bộ luật lao động 2012 và điều 14 Nghị định 05/2015/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật Lao động thì thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc được tính từ khi người lao động vào làm việc (bao gồm cả thời gian thử việc) trừ khi thời gian đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

    Điều 48. Trợ cấp thôi việc

    1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

    3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.”
    Chị lưu ý: nếu hợp đồng thời hạn từ tháng 10/2014 - 10/2015 này là hợp đồng lao động ký lần thứ 3 thì đương nhiên là hợp đồng lao động không xác định thời hạn rồi. Nên để chấm dứt hợp đồng lao động thì đơn vị cần thỏa thuận với người lao động. Nếu không thỏa thuận được với người lao động mà bên chị đơn phương chấm dứt hợp đồng thì phải có lý do và phải htông báo trước theo quy định tại điều 38 Bộ luật lao động 2012.

     
    Báo quản trị |  
  • #518456   19/05/2019

    Căn cứ vào Khoản 2 Điều 48 Bộ Luật lao động 2012 và được hướng dẫn bởi Khoản 5 Nghị định 148/2018/NĐ-CP (sửa đổi khoản 3 Nghị định 05/2015/NĐ-CP) thì:

    Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc trước đó (nếu có).

    Thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động bao gồm: thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động theo hợp đồng lao động; thời gian được người sử dụng lao động cử đi học; thời gian nghỉ hưởng chế độ ốm đau, thai sản...

    Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm của người lao động được tính theo năm (đủ 12 tháng); trường hợp có tháng lẻ thì từ đủ 01 tháng đến dưới 06 tháng được tính bằng 1/2 năm; từ đủ 06 tháng trở lên được tính bằng 01 năm làm việc.

    Cập nhật bởi phuongdung003 ngày 19/05/2019 12:05:08 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #518484   19/05/2019

    Cho mình hỏi sao bạn lại ký 3 hợp đồng xác định thời hạn liên tiếp? Vì đây là hành vi vi phạm pháp luật lao động (chỉ ký tối đa hai hợp đồng lao động xác định thời hạn liên tiếp, trong trường hợp nếu tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động căn cứ theo khoản 2 Điều 22  Bộ Luật lao động 2012, anh vui lòng xem xét lại nhé.

    Còn về thời gian tính trợ cấp thôi việc thì như mọi người đã trả lời anh ở trên, anh phải tính theo thời gian thực tế làm việc (cả thời gian thử việc).

     

     
    Báo quản trị |