DanLuat 2015

Hỏi về việc cấp lại con dấu

Chủ đề   RSS   
  • #422659 25/04/2016

    vuhuong2015

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2015
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về việc cấp lại con dấu

    Các bạn cho mình hỏi, nếu cty bị mất dấu, mình cứ đi khắc lại con dấu y như thế  dùng không cần báo lại bên SKH có đc không, hay bắt buộc phải báo? Vì dấu bg do DN tự khắc chứ không phải do CA cấp như trước. Khi mình đi khắc dấu ngoài giấy CN SD con dấu có phải giấy tờ gì khác ko ?

    Tks các bạn nhìu ! 

     
    1436 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #422718   25/04/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2820)
    Số điểm: 34419
    Cảm ơn: 1325
    Được cảm ơn 1330 lần


    Chào bạn, nếu công ty bạn đã thành lập trước 01/7/2015 thì bạn được làm lại con dấu mới theo quy định mới tại Nghị định 96/2015/NĐ-CP đồng thời phải thông báo việc mất con dấu cho cơ quan công an nơi cấp Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu:

    Điều 15. Quản lý và sử dụng con dấu

    1. Các doanh nghiệp đã thành lập trước ngày 01 tháng 7 năm 2015 tiếp tục sử dụng con dấu đã được cấp cho doanh nghiệp mà không phải thực hiện thông báo mẫu con dấu cho cơ quan đăng ký kinh doanh. Trường hợp doanh nghiệp làm thêm con dấu, thay đổi màu mực dấu thì thực hiện thủ tục thông báo mẫu con dấu theo quy định về đăng ký doanh nghiệp.

    2. Trường hợp doanh nghiệp đã thành lập trước ngày 01 tháng 7 năm 2015 làm con dấu mới theo quy định tại Nghđịnh này thì phải nộp lại con dấu và Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu cho cơ quan công an nơi đã cấp Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu. Cơ quan công an cấp giấy biên nhận đã nhận lại con dấu tại thời điểm tiếp nhận lại con dấu của doanh nghiệp.

    3. Trường hợp doanh nghiệp đã thành lập trước ngày 01 tháng 7 năm 2015 bị mất con dấu, mất Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu thì doanh nghiệp được làm con dấu theo quy định tại Nghị định này; đồng thời thông báo việc mất con dấu, mất Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu cho cơ quan công an nơi đã cấp Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu.

    4. Doanh nghiệp có trách nhiệm thông báo mẫu con dấu với cơ quan đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp có trụ schính để đăng tải công khai trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp trong các trường hợp sau đây:

    a) Làm con dấu lần đầu sau khi đăng ký doanh nghiệp;

    b) Thay đổi slượng, nội dung, hình thức mẫu con dấu và mầu mực dấu;

    c) Hủy mẫu con dấu.

    5. Trình tự, thủ tục và hồ sơ thông báo mẫu con dấu thực hiện theo quy định về đăng ký doanh nghiệp.

     
    Báo quản trị |  
  • #422723   25/04/2016

    phuong1264
    phuong1264

    Female
    Sơ sinh

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2016
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn!

    Đầu tiên, bạn phải báo với Công an xã, phường nơi xảy ra mất dấu và cơ quan chủ quản, đồng thời phải báo cáo bằng văn bản và nộp “giấy chứng nhận đăng ký mẫu con dấu” cho cơ quan CA đã cấp giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu.

    Sau đó bạn làm đơn xin cấp lại dấu có xác nhận của Công an xã, phường nơi mất dấu.

    Bạn phải nộp phạt trước khi thực hiện thủ tục xin khắc lại con dấu.

    Hồ sơ bao gồm:

    1.       Văn bản trình báo có xác nhận của cơ quan Công an nơi xảy ra mất con dấu.

    2.       Đơn xin cấp lại con dấu.

    3.        Giấy chứng nhận ĐKKD (Bản gốc + Bản sao).

    4.       Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu cũ (Bản gốc).

    Hoàng Phượng

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-