DanLuat 2015

Hỏi về việc cấp lại bằng trung học cơ sở

Chủ đề   RSS   
  • #378003 07/04/2015

    Quyduyen123

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về việc cấp lại bằng trung học cơ sở

    em năm nay học lớp 12,vừa rồi trường có thông báo nộp bắng tốt nghiệp trung học cơ sở để làm hồ sơ thi đại học,nhưng e m đã làm mất nó.cho em hỏi em có thể xin lại bằng tốt nghiệp đó không ạ? em phải làm như thế nào?

     
    9750 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #378055   08/04/2015

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2743)
    Số điểm: 29922
    Cảm ơn: 726
    Được cảm ơn 1066 lần


    Bằng tốt nghiệp các cấp thì chỉ được cấp 1 lần duy nhất. Trường hợp bạn làm mất thì chỉ được cấp lại bằng bản sao.

    Điều 23. Bản sao văn bằng, chứng chỉ

    Bản sao văn bằng, chứng chỉ chỉ là bản chụp, bản in, bản đánh máy, bản đánh máy vi tính hoặc bản viết tay có nội dung đầy đủ, chính xác như sổ gốc văn bằng, chứng chỉ hoặc bản chính văn bằng, chứng chỉ.

    Bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc văn bằng, chứng chỉ hoặc bản sao văn bằng, chứng chỉ được chứng thực từ bản chính văn bằng, chứng chỉ.

    Các quy định trong Chương này áp dụng đối với việc cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc. Việc chứng thực bản sao văn bằng, chứng chỉ từ bản chính thực hiện theo quy định của Nghị định số 79/2007/NĐ-CP ngày 18 tháng 5 năm 2007 của Chính phủ về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký.

    Điều 24. Giá trị pháp lý của bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc

    1. Bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc có giá trị pháp lý sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch.

    2. Cơ quan, tổ chức tiếp nhận bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc không được yêu cầu xuất trình bản chính văn bằng, chứng chỉ để đối chiếu. Trường hợp có dấu hiệu nghi ngờ bản sao là giả mạo thì có quyền xác minh.

    Điều 25. Thẩm quyền và trách nhiệm cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc

    Cơ quan, cơ sở giáo dục đang quản lý sổ gốc văn bằng, chứng chỉ có thẩm quyền và trách nhiệm cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc. Việc cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc được thực hiện đồng thời với việc cấp bản chính hoặc sau thời điểm cấp bản chính.

    Điều 27. Trình tự, thủ tục cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc


    1. Những người sau đây có quyền yêu cầu cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc:

    a) Người được cấp bản chính văn bằng, chứng chỉ;

    b) Người đại diện hợp pháp, người được uỷ quyền hợp pháp của người được cấp bản chính văn bằng, chứng chỉ;

    c) Cha, mẹ, con, vợ, chồng, anh, chị, em ruột, người thừa kế của người được cấp bản chính văn bằng, chứng chỉ trong trường hợp người được cấp bản chính văn bằng, chứng chỉ đã chết.

    2. Người yêu cầu cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc có thể trực tiếp yêu cầu hoặc gửi yêu cầu của mình đến cơ quan có thẩm quyền cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc qua bưu điện. Không hạn chế số lượng bản sao yêu cầu được cấp.

    Khi yêu cầu cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc, người yêu cầu phải xuất trình hoặc gửi qua đường bưu điện bản chính hoặc bản sao có chứng thực chứng minh thư nhân dân hoặc hộ chiếu hoặc giấy tờ tùy thân khác. Trường hợp người yêu cầu cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc là những người quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này thì còn phải xuất trình giấy tờ chứng minh là người có quyền yêu cầu cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc. 

    3. Cơ quan, tổ chức đang quản lý sổ gốc văn bằng, chứng chỉ xem xét, kiểm tra tính hợp pháp của việc yêu cầu cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ, đối chiếu với sổ gốc để cấp bản sao cho người yêu cầu cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc. Nội dung bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc phải đúng với nội dung đã ghi trong sổ gốc.

    Quyết định 33/2007/QĐ-BGDĐT về quy chế văn bằng, chứng chỉ của hệ thống giáo dục quốc dân

    Thông tư 22/2012/TT-BGDĐT

     
    Báo quản trị |  
  • #378060   08/04/2015

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn !

    Về quy định chung thì bạn danusa đã viện dẫn văn bản ở trên rồi. 

    Còn cụ thể thì bạn phải nộp tại bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của Sở GD&ĐT tỉnh/thành phố một bộ hồ sơ gồm:

    - Đơn xin cấp lại “bản sao” bằng tốt nghiệp (theo mẫu), có xác nhận lý do mất, (hỏng) bằng Tốt nghiệp của chính quyền địa phương hoặc Công an cấp xã (phường) và xác nhận của nhà trường nơi bạn học lớp cuối cấp, Có dán ảnh 4 x 6.
     

    - Học bạ gốc (hoặc bản sao có công chứng). Nếu không còn học bạ thì thay bằng bản "Trích lục từ sổ đăng bộ hoặc sổ điểm" của nhà trường nơi bạn học.
     

    - CMND (nếu bạn là người trong quân đội thì nộp CMQĐ). Trường hợp CMND bị mất thì thay bằng “Giấy hẹn” CMND hoặc xác nhận của Công an sở tại nơi bạn bị mất CMND, phải có ảnh đóng dấu giáp lai và số CMND.

    - Ảnh 3 x 4: 2 cái

    MẪU ĐƠN

    CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

    Độc lập tự do Hạnh phúc

    ---------------------

     

     

    ĐƠN XIN CẤP LẠI “BẢN SAO” BẰNG TỐT NGHIỆP………

     

                                        Kính gửi:                     - UBND/Công an xã , phường……….

                                                                            - Trường THPT ………….

                                        Đồng kính gửi:           Sở GD - ĐT tỉnh/thành phố…………..    

                                  

    Tên tôi là………………………………………………………….…………….…….

    Ngày sinh:………………………………………………………………………..……

    Nơi sinh:……………………………………………………………………….………

    Thường trú……………………………………………………………………….……

    Số CMND (quân đội):………………………………………………………………..

    Đang công tác tại……………………………………………………….……………

    Là học sinh trường THPT ……………………Khoá:……………….……………..

    Đã trúng tuyển kỳ thi Tốt nghiệp THPT  ngày…….tháng……. năm……………

    Tại Hội đồng thi:……………………………………………………………………..

    Đã được cấp bằng có số hiệu:………………………………………………..……

    Lý do xin được cấp lại bằng (bản sao)……………………………………………

    Vậy tôi viết đơn này, kính gửi các cấp có thẩm quyền xác nhận để Sở Giáo dục - Đào tạo tỉnh/thành phố……….. có căn cứ xét cấp lại bản sao bằng Tốt nghiệp THPT cho tôi.

    Xin trân trọng cảm ơn!

                                                                                ……, ngày…..tháng….. năm…..

                                                                                                 Người viết đơn 

     

     

     

     

    Xác nhận của UBND/Công an phường/xã:         Xác nhận của trường THPT………

                  (Ký tên, đóng dấu)                                           (Ký tên, đóng dấu)



    MẪU TRÍCH LỤC
     

    SỞ GD & ĐT TỈNH…….              CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

    Trường……………………                            Độc lập tự do Hạnh phúc

                                                                                ---------------------

                                                        

    TRÍCH LỤC TỪ SỔ ĐĂNG BỘ HOẶC SỔ ĐIỂM

     

                         Trường THPT…………………………xác nhận:

                            Em………………………………………….……………………………

                            Ngày sinh……………………………………………….……………….

                            Nơi sinh………………………………………………………………….

                            Là học sinh của trường THPT………………...... Khoá:……………

     

               Năm….… đến……........Lớp.......,    Học lực………Hạnh kiểm………..

                Năm….… đến…….. .....Lớp….      Học lực………Hạnh kiểm………..

                Năm….… đến……....... Lớp….      Học lực………Hạnh kiểm………..

                Năm….… đến……....... Lớp…..      Học lực……. ..Hạnh kiểm………..

                Đã tốt nghiệp năm………………………………………..……

                Tại Hội đồng thi….....................................................................

                Xếp loại Tốt nghiệp....................................................................

     

                                                              Ngày ……tháng……. năm……..

                                                                         HIỆU TRƯỞNG

                                                                        (Ký tên đóng dấu)

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    SAdmin (08/04/2015)
  • #511029   28/12/2018

    Daihoc2001
    Daihoc2001

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cấp lại bằng tốt nghiệp thcs

    Thời gian cấp lại bằng trong bao lâu a
     
    Báo quản trị |  
  • #511053   28/12/2018

    NgocHoLaw
    NgocHoLaw
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (288)
    Số điểm: 2070
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 24 lần


    @Daihoc2001 

    Tại Khoản 3 Điều 34 Thông tư 19/2015/TT-BGDĐT quy định:

     
    "3. Thời hạn cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc được thực hiện như sau:
     
    a) Ngay trong ngày cơ quan, cơ sở giáo dục tiếp nhận yêu cầu hoặc trong ngày làm việc tiếp theo, nếu tiếp nhận yêu cầu sau 03 (ba) giờ chiều.
     
    Trong trường hợp yêu cầu cấp bản sao từ sổ gốc được gửi qua bưu điện thì thời hạn được thực hiện ngay sau khi cơ quan, cơ sở giáo dục nhận đủ hồ sơ hợp lệ theo dấu bưu điện đến;"
     
    Như vậy, thời hạn cấp lại bản sao bằng tốt nghiệp THCS là ngay trong ngày làm việc, trường hợp tiếp nhận yêu cầu sau 03 giờ chiều thì sẽ thực hiện vào ngày tiếp theo.
     
    Báo quản trị |