Hỏi về việc cấp GCN với đất giao có thẩm quyền sau năm 15/10/1993

Chủ đề   RSS   
  • #342835 06/09/2014

    mrpark

    Sơ sinh


    Tham gia:07/07/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về việc cấp GCN với đất giao có thẩm quyền sau năm 15/10/1993

    Ông A được UBND huyện X cấp Quyết định hợp pháp hóa đất thổ cư ngày 13/2/1994 đối với thửa đất có diện tích 80m2 

    Nay ông A xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Vậy ông A có phải nộp tiền sử dụng đất? Xin hỏi căn cứ áp dụng?

     
    2172 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #342873   06/09/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 334 lần


    Chào bạn

    Trên cơ sở những thông tin mà bạn đưa ra tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Ông A tiến hành thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất bởi vì theo quy định tại điều 100 luật đất đai năm 2013 quy định:

    Điều 100. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư đang sử dụng đất có giấy tờ về quyền sử dụng đất

    1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:

    a) Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ Cộng hòa, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

    b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong Sổ đăng ký ruộng đất, Sổ địa chính trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

    e) Giấy tờ về quyền sử dụng đất do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất;

    g) Các loại giấy tờ khác được xác lập trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 theo quy định của Chính phủ.

    Như vậy, căn cứ vào quy định trên của Luật Đất đai thì Gia đình ông A không phải nộp tiền sử dụng đất.

    Trân trọng!

     

     

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |