DanLuat 2015

Hỏi về việc bị lừa đảo và cách giải quyết

Chủ đề   RSS   
  • #160163 09/01/2012

    tiendung92

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về việc bị lừa đảo và cách giải quyết

    tháng 2 năm 2011 tôi có cho 1 người bạn vay 5 triệu đồng để làm ăn và giả nợ
    song 1 thời gian sau bạn tôi còn lừa đảo tôi 1 cái điện thoại trị giá 3 triệu đồng
    và bạn tôi có trốn mất 1 thời gian và khi tôi gặp đã viết giấy vay nợ đến nay đã đến hạn từ tháng 6 năm 2011

    vậy mong luật sư giải đáp giúp tôi thắc mắc là bây giờ tôi có thể kiện người đó được không và có thể kiện tụng ở đâu được ?
     
    3931 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #160185   09/01/2012

    Chào bạn!

    Do bạn chưa nêu dõ,nên mình thấy vấn đề của bạn có thể thuộc 1 trong 2 TH sau bạn à.

    TH1: Nếu bạn của bạn có ý định chiếm đoạt tài sản của bạn ngay từ đầu,có nghĩa là trước khi bạn giao tài sản cho bạn của bạn ,thì bạn của bạn pham tội theo quy định ở "Điều 139. Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản 

    1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ năm trăm nghìn đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến ba năm."

    TH2: Nếu bạn của bạn có ý định chiếm đoạt tài sản của bạn sau khi có tài sản,có nghĩa là sau khi bạn giao tài sản cho bạn của bạn ,thì bạn của bạn pham tội theo quy định ở " Điều 140.  Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản 

    1. Người nào có một trong những hành vi sau đây  chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ một triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới một triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:

      a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian  dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;

      b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó  vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.”

    Về việc bạn hỏi bạn có kiện được không?

      Chúng ta có thể thấy hành vi của bạn của bạn đã đủ yếu tố cấu thành tội phạm!

    Đủ yếu tố để truy tố trước pháp luật,chịu trách nhiệm trước hành vi của mình.

    Nên việc bạn kiện để đòi lại tái sản của bạn là hoàn toàn hợp lý!

    Bạn có thể gửi đơn lên tòa án hoặc viện kiểm sát nhân dân cấp huyện,quận nơi bạn và bạn của bạn cư trú!

    Thân chào!

     
    Báo quản trị |  
  • #160362   10/01/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    vanquylkt0901 viết:

    Chào bạn!

    Do bạn chưa nêu dõ,nên mình thấy vấn đề của bạn có thể thuộc 1 trong 2 TH sau bạn à.

    TH1: Nếu bạn của bạn có ý định chiếm đoạt tài sản của bạn ngay từ đầu,có nghĩa là trước khi bạn giao tài sản cho bạn của bạn ,thì bạn của bạn pham tội theo quy định ở "Điều 139. Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản 

    1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ năm trăm nghìn đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến ba năm."

    TH2: Nếu bạn của bạn có ý định chiếm đoạt tài sản của bạn sau khi có tài sản,có nghĩa là sau khi bạn giao tài sản cho bạn của bạn ,thì bạn của bạn pham tội theo quy định ở " Điều 140.  Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản 

    1. Người nào có một trong những hành vi sau đây  chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ một triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới một triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:

      a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian  dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;

      b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó  vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.”

    Về việc bạn hỏi bạn có kiện được không?

      Chúng ta có thể thấy hành vi của bạn của bạn đã đủ yếu tố cấu thành tội phạm!

    Đủ yếu tố để truy tố trước pháp luật,chịu trách nhiệm trước hành vi của mình.

    Nên việc bạn kiện để đòi lại tái sản của bạn là hoàn toàn hợp lý!

    Bạn có thể gửi đơn lên tòa án hoặc viện kiểm sát nhân dân cấp huyện,quận nơi bạn và bạn của bạn cư trú!

    Thân chào!



     Thân chào bạn, có lẽ bạn nhầm rồi. Mức tiền trên đã thay đổi theo Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của BLHS năm 1999 như sau:

    Điều 1

    Sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số điều của Bộ luật hình sự:

    2. Sửa đổi mức định lượng tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự quy định tại khoản 1 của một số điều như sau:

    a) Sửa đổi cụm từ “năm trăm nghìn đồng” thành cụm từ “hai triệu đồng” tại khoản 1 các điều 137, 138, 139, 143, 278, 279, 280, 283, 289, 290 và 291;

    b) Sửa đổi cụm từ “một triệu đồng” thành cụm từ “bốn triệu đồng” tại khoản 1 và bỏ từ “trên” tại điểm d khoản 2 Điều 140;

     Vấn đề chủ topic nêu, anh có quyền khởi kiện tại Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc...để đòi lại tài sản của mình. Trong quá trình tố tụng nếu xét thấy có dấu hiệu tội phạm thì Tòa án sẽ chuyển hồ sơ cho Cơ quan điều tra để khởi tố vụ án hình sự.

     Trân trọng!
    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 10/01/2012 06:05:27 CH

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #160371   10/01/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6832)
    Số điểm: 77778
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3728 lần


    Chào KD:
    Chắc bạn vanquy cập nhật chưa kịp thời thôi. Vấn đề này cần làm rõ:
    tháng 2 năm 2011 tôi có cho 1 người bạn vay 5 triệu đồng để làm ăn và giả nợ, song 1 thời gian sau bạn tôi còn lừa đảo tôi 1 cái điện thoại trị giá 3 triệu đồng và bạn tôi #ff0000;">có trốn mất 1 thời gian#ff0000;">khi tôi gặp đã viết giấy vay nợ đến nay đã đến hạn từ tháng 6 năm 2011
    Vậy kể từ khi viết giấy vay nợ đến giờ người bạn vay kia có "bỏ trốn" nữa hay không?
    - Nếu có căn cứ người vay "bỏ trốn": dấu hiệu hình sự, làm đơn tố cáo đến Công an.
    - Nếu không có căn cứ "bỏ trốn", người vay không bỏ trốn: quan hệ dân sự, làm thủ tục khởi kiện như KD đã nói ở trên: thủ tục gồm đơn khởi kiện, giấy vay nợ, các chứng cứ khác (nếu có) gửi đến Tòa án nhân dân quận/huyện nơi người vay thường trú.
    Chúc các bạn may mắn, thành công!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #160409   10/01/2012

    tiendung92
    tiendung92

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thaks các bác đã trả lời giúp e thắc mắc trên
     
    Báo quản trị |  
  • #160506   11/01/2012

    vâng thanhs 2 anh nguyenkhanhchinh .KhacDuy25 đã góp ý.cái này đúng là lúc trích dẫn em không để ý!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-