DanLuat 2015

Hỏi về việc bị đơn phương chấm dứt HĐLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #353978 03/11/2014

    concodtst

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về việc bị đơn phương chấm dứt HĐLĐ

    K/g : Luật sư

    Tôi làm việc tại công ty CP Việt - Pháp Sản xuất thức ăn gia súc gia cầm ( PROCONCO ) từ 15/10/2004 đến nay

    Vào lúc 20 giờ ngày 15/10/2014 tôi nhận được thông báo qua điện thoại di động của anh trưởng phòng HCSN báo là công ty chấm dứt HĐLĐ với tôi . Xin luật sư giải thích giúp cho tôi như sau :

    1. HĐLĐ của tôi là có thời hạn hay không thời hạn ?

    2. Công ty chấm dứt HĐLĐ với tôi phải báo trước là bao nhiêu ngày ? ( 30 ngày hay 45 ngày )

    3. Cách tính BHTN  và BHXH của tôi như thế nào ? ( Lương căn bản của tôi là 7.800.000 đ , phụ cấp trách nhiệm là 400.000 đ ) đây là lương và phụ cấp 06 tháng liền kề

    Xin cảm ơn luật sư

    Trương Văn Hoàng

     
    1850 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #354174   04/11/2014

    quanghuylawyer
    quanghuylawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/10/2014
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 546
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 37 lần


    Chào bạn!

    Bạn hỏi chưa rõ lắm nên khó để trả lời chính xác vì Trưởng phòng HC-NS không có quyền cho bạn nghỉ việc trừ khi được ủy quyền hợp pháp; hiện bạn đã nhận được quyết định/thông báo nghỉ việc do người sử dụng lao động ký chưa?... Nếu bạn chỉ nhận điện thoại như vậy và chưa có quyết định mà nghỉ thì bạn là người đơn phương chấm dứt HĐLĐ chứ không phải Công ty. Trường hợp này bạn không được hưởng quyền lợi gì.

    Trường hợp Công ty đơn phương chấm dứt HĐLĐ đối với bạn thì :

    1/ Nếu công ty ký HĐLĐ theo đúng trình tự thì HĐLĐ của bạn là HĐLĐ không xác định thời hạn;

    2/ Công ty muốn chấm dứt HĐLĐ thì phải tuân thủ theo thủ tục chứ không phải chỉ báo trước 45 ngày;

    "1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

    a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

    b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

    Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;

    c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

    d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật này.

    2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

    a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn;

    c) Ít nhất 03 ngày làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này và đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng."

    3/ Quyền lợi hưởng: 

    "1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này.

    3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.

    4. Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao động vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này, hai bên thương lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

    5. Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước."

    BHXH; BHTN do cơ quan BHXH chi trả; Công ty chỉ có trách nhiệm nộp và chốt sổ đến ngày chấm dứt quan hệ lao động.

    Thân!

    Luật sư Đào Quang Huy - 0903189636

    luatsudaoquanghuy@gmail.com

    http://www.saigonvnlaw.vn/

     
    Báo quản trị |  
  • #354211   04/11/2014

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1485 lần


    Chào bạn,

    1. Loại HĐLĐ của bạn là gì?

       Lẽ ra, bạn phải là người biết rõ nhất loại HĐLĐ của bạn là gì chứ, vì khi ký HĐLĐ, cty sẽ giao cho bạn 01 bản chính HĐLĐ.

       Theo lý thuyết, do công tác gần 10 năm tại cty, nên HĐLĐ của bạn nhiều khả năng sẽ là loại HĐLĐ không xác định thời hạn.

    2. Thời hạn báo trước:

       Tùy theo loại HĐLĐ, thời hạn báo trước sẽ thay đổi, 30 hoặc 45 ngày.

       Tuy nhiên, việc cty chấm dứt HĐLĐ phải có lý do chính đáng và đúng quy định pháp luật. Bạn nên cung cấp rõ thêm thông tin để mọi người tư vấn cho bạn.

    3. Cách tính BHTN và BHXH:

       - BHTN: "Mức trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của sáu tháng liền kề trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động..."

       - BHXH: "Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội."

       Tuy nhiên, muốn hưởng BHTN và BHXH, bạn phải thỏa mãn các điều kiện theo quy định và phải tiến hành các thủ tục cần thiết tại cơ quan quản lý lao động phù hợp.

       Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-